letmehelpyouthailand

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญสมาชิกใหม่มา "แนะนำตัว" กันที่นี่นะครับ :)  (อ่าน 7092 ครั้ง)

นัตโตะ ปัณณวีร์ หอวณิชวิทย์

• Administrator
  • เพื่อนใหม่ผู้น่ารัก
  • การลงทุนที่ดีที่สุดคือการลงทุนในตัวเอง Cr.Buffett

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่านครับ

เพื่อให้เรารู้จักกันมากขึ้น ผมขอเชื้อเชิญสมาชิกใหม่มาแนะนำตัวเอง
โดยใช้รูปแบบการแนะนำตัวง่ายๆ คือ
บอกชื่อ และอาชีพปัจจุบันแล้ว (จะเล่าอาชีพเก่าที่เคยทำด้วยก็ได้ครับ
หากเป็นความสามารถคนละด้านกับอาชีพปัจจุบัน เผื่อมีอะไรได้ช่วยเหลือกันภายหน้าครับ)

ผมและคุณป๊อปอยากชวนทุกคนมาแบ่งปันความใฝ่ฝันหรือเป้าหมายของชีวิตร่วมกัน
หากยังไม่มี ไม่เป็นไรครับ หากแจ้งให้เราทราบ ผมคิดว่า ผมกับคุณป๊อปสามารถช่วยคุณค้นหาสิ่งที่คุณเกิดมาเพื่อที่จะเป็นร่วมกันกับคุณได้
และอย่าลืมแบ่งปัน คติพจน์ประจำใจของคุณให้พวกเราและสมาชิกท่านอื่นได้ทราบกันนะครับ
เพราะคติพจน์ประจำใจนั้น นอกจากจะช่วยเตือนใจเราเสมอแล้ว ยังสามารถช่วยเตือนใจผู้อื่นทีได้อ่านได้ด้วย
หากยังไม่มี แนะนำให้รีบมีตอนนี้นะครับ  :)
จะเป็นคำที่คิดขึ้นเองมา หรือคำกล่าวของผู้อื่นก็ได้  เพียงแต่ขอให้เป็นคำที่เป็นไปในทางบวก
(ถ้าอย่าง "บุญคุณต้องทดแทน ความแค้นต้องชำระ" แบบนี้ไม่ถือว่าเป็นคติพจน์ที่เป็นทางบวกนะครับ  ;)
อยากให้คิดมาก่อนสักอัน แล้วภายหน้าหากเจอคำใหม่ที่ดีกว่า ก็สามารถเปลี่ยนแปลงภายหลังได้ครับ
และอย่าลืม พิมพ์คติพจน์ประจำใจของคุณ ลงในข้อมูลส่วนตัวของระบบสมาชิกในช่อง คติพจน์ประจำใจ
(วิธีการคือ หลังสมัครสมาชิกเรียบร้อย คลิกเลือกเมนูคำว่า ข้อมูลส่วนตัว หรือ แก้ไขข้อมูล จากนั้นเลือกเมนู Forum Poflie
ก็จะพบช่อง คติพจน์ประจำใจ อยู่กลางจอภาพทันทีครับ)
เพียงเท่านี้ ทุกครั้งที่แสดงความเห็นหรือตั้งกระทู้
คติพจน์ของคุณก็จะอยู่บริเวณด้านซ้ายของความเห็นหรือกระทู้ของคุณ ให้สมาชิกท่านอื่นได้อ่านกันเสมอ

สำหรับเรื่องชื่อนั้น หากบางท่านยังกังวลใจ ไม่กล้าเปิดเผยชื่อของตนเองตอนนี้
สามารถแจ้งนามแฝงของแทนก็ได้ครับ จะใช้ชื่อ แบทแมน โชกุน โดเรมอน ฯลฯ ได้เลยครับ ตามสบาย  ;)
พื้นที่นี้จะเป็นพื้นที่แห่งความเข้าใจ และจับมือกันเพื่อความเจริญก้าวหน้า
.....................................................................................
ทวนขั้นตอนกันอีกครั้งหนึ่งนะครับ
1. ชื่อ (จะเป็นชื่อเล่น ชื่อจริง หรือนามแฝง ก็ได้ครับ)
2. อาชีพปัจจุบัน และความสามารถอื่นๆ
3. ความใฝ่ฝันหรือเป้าหมายชีวิตของคุณ
4. คติพจน์ประจำใจ

ถ้าพร้อมกันแล้ว งั้นเรามาเริ่มแนะนำตัวกันเลยนะครับ
ของผม คอมเมนท์ที่ 1
ของคุณป๊อป คอมเมนท์ที่ 2

ใครมาใหม่มาต่อกันเลย!  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2017, 07:53:36 PM โดย นัตโตะ ปัณณวีร์ หอวณิชวิทย์ »

• การลงทุนที่ดีที่สุดคือการลงทุนในตัวเอง Cr.Buffett

ผม นัตโตะ ปัณณวีร์ หอวณิชวิทย์ ครับ

อดีตล่ามและนักแปลภาษาญี่ปุ่น
ปัจจุบันเป็นที่ปรึกษาการเงินอิสระ และเป็นผู้ก่อตั้งเว็ปไซด์ Let Me Help You (Thailand) แห่งนี้ร่วมกับคุณป๊อปครับ

ความใฝ่ฝันและเป้าหมายชีวิตของผม คือ ช่วยให้ผู้คนมีการวางแผนการเงินที่มีประสิทธิภาพ
เพื่อให้พวกเขามีความสุขใจ มีอิสรภาพทางการเงิน และมีอิสรภาพในการใช้ชีวิตตามที่พวกเขาอยากจะเป็น
เพราะชีวิตของเรา...ออกแบบได้

คติพจน์ประจำใจของผม คือ "การลงทุนที่ดีที่สุด คือ การลงทุนในตัวเอง"
ซึ่งเป็นคำกล่าวของปรมาจารย์ด้านการลงทุนของโลก คุณวอร์เรนต์ บัฟเฟตต์ ที่ผมชื่นชอบมากๆครับ

ขอต้อนรับทุกคนเข้าสู่เว็ปไซด์ Let Me Help You (Thailand) แห่งนี้ และยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2016, 11:27:07 PM โดย นัตโตะ ปัณณวีร์ หอวณิชวิทย์ »

ป๊อป ธิลักษ์ PopTiluck.com

• ธิลักษ์ ซาชาร์ลส์
  • คติพจน์ของฉัน: "โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า" Cr. พระพยอม
    • www.PopTiluck.com

1) สวัสดีค่า ชื่อ ป๊อป ธิลักษ์ ซาชาร์ลส์ นะคะ

2) ปัจจุบันเป็นนักเขียนอิสระ/บรรณาธิการ/โกสต์ไรเตอร์ (ตระกูลขีด ๆ เขียน ๆ นี้แหละ  ;) )
และเป็นผู้ก่อตั้งเว็ปไซด์ Let Me Help You (Thailand) แห่งนี้ร่วมกับคุณนัตโตะ

3) ความใฝ่ฝันหรือเป้าหมายชีวิต
จริง ๆ ตอนนี้ก็ได้ทำในสิ่งที่รักอยู่แล้วอ่ะนะคะ
ฉะนั้น ป๊อปขอตอบข้อนี้แบบนี้ละกันค่ะ
เป้าหมายของป๊อปคืิอ ป๊อปอยากพัฒนาตัวเองให้เก่งได้พอ ๆ กัน Marty Baron ผสมกับ Vasanth Gopalan ค่ะ  ;)
มาร์ตี้คือบรรณาธิการบริหารที่ยิ่งใหญ่ที่สุดเท่าที่ป๊อปเคยรู้จักมา เขาเชี่ยวชาญเรื่องเขียนมาก
เขาเคยเป็นบรรณาธิการบริหารของนิตยสาร Time , หนังสือพิมพ์ Boston Globe
และปัจจุบันท่านเป็นบรรณาธิการบริหารให้กับหนังสือพิมพ์ Washington Post
ใครที่เคยดูหนังเรื่อง Spotlight จะรู้จักเขาแน่นอนค่ะ
หนังเรื่องนี้สร้างจากเรื่องงจริงของการทำข่าวบาทหลวงในเมืองบอสตัน จำนวนกว่า 90 คนที่ทารุณทางเพศเด็ก
เป็นการทำข่าวที่ได้รางวัลพูลิตเซอร์เลยล่ะ! (รางวัลพูลิตเซอร์เป็นรางวัลระดับโลกชนิดหนึ่ง)
เขาเป็นคนช่วยคนด้วย "งานเขียน" ได้อย่างสุดยอดที่สุดในโลกจริง ๆ  :D
vvv คนนี้ ๆ vvv

ส่วน Vasanth Gopalan หรือโค้ชวาส
คือโค้ชและเทรนเนอร์ระดับโลก ผู้เชี่ยวชาญด้านภาษาสื่อประสาท (Neuro-Linguistic Programming หรือเรียกย่อ ๆ ว่า NLP)
สำหรับป๊อปแล้ว ป๊อปว่าเขาคือหนึ่งในมนุษย์ในยุคปัจจุบันที่สามารถช่วยเหลือผู้คนด้วยการพูด การโค้ชชิ่งได้อย่างสุดยอดมาก ๆ
ที่อยากเป็นเหมือนเขามาก ๆ เพราะเขาเก่งมากเรื่อง NLP ซึ่งเป็นอีกหนึ่งศาสตร์ที่ป๊อปให้ความสนใจรองจากพุทธศาสนาเลยทีเดียว!

อยากได้คุณสมบัติเด่น ๆ ที่ป๊อปประทับใจและอยากเก่งในด้านเดียวกันกับเขาทั้งสองคนมาผสมกันเป็นตัวเราอย่างลงตัว :)
ซึ่งก็คงจะออกมาเป็นคนที่ทั้งเขียนเก่งและเก่งด้านใช้คำพูดในการช่วยเหลือคนในคน ๆ เดียวกัน (แค่คิดก็รู้สึกคึกคักขึ้นมาอย่างบอกไม่ถูก 555 ;D )
ถ้าถามว่าหากเก่งเหมือนสองท่านนี้ได้ ป๊อปจะเอาความเก่งไปทำอะไร?
บอกเลยค่ะ ก็เอามาช่วยเหลือคนให้ได้เยอะ ๆ ขึ้นเรื่อย ๆ ๆ ๆ ๆ น่ะแหละ (แบบว่ามานเป็น Passion ฉานน่ะ  :) )
ช่วยเหลือคนที่ทุกข์มาก ๆ ให้มีความสุขและมีชีวิตที่ดีขึ้นเรื่อย ๆ น่ะค่ะ :)

4) คติพจน์ประจำใจ
คติพจน์ประจำใจของป๊อปคือ "โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า" วลีเด็ดของพระพยอม กัลยาโณท่านนั่นเองค่ะ :)

ขอต้อนรับทุกคนเข้าสู่เว็ปไซด์ Let Me Help You (Thailand) แห่งนี้นะคะ
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่า ^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2017, 10:22:07 PM โดย ป๊อป ธิลักษ์ PopTiluck.com »

Khunjo

• **
  • คำพูดด้านลบไม่สามารถชี้ชะตาอนาคตได้ ...
Re: ขอเชิญสมาชิกใหม่มา "แนะนำตัว" กันที่นี่นะครับ :)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 10:41:17 PM »

1) สวัสดีครับ โจ ปิยะเทพ ตรึงจิตวิลาส ครับ

2) ปัจจุบันเป็น พนักงานประจำ/ขายของออนไลน์/นักลงทุน (สร้างสุขครับ)
    ก่อนหน้านั้น เคยประกวดเต้นในเวที S'club star cover starz dance 2011 ต่อมาก็ประกวดแข่งขันเวที เอเอฟ8และ10 Audition KPN21,23 Audition
    เคยประกวดร้องเพลง คัดเลือกเป็นบอยแบรนด์วงแวม ของค่าย Cho music and Entertainment Audition เดอะสตาร์ค้นฟ้าคว้าดาว 6,8,9 รอบออดิชั่น
    เดอะว้อยด์2 ออดิชั่น เคยประกวดเวที ไทยแลนด์ก็อตทาเล้นท์ซีซั่น5 รอบคัดเลือก และอื่นๆที่เปิดโอกาส แต่กลับตกรอบทุกครั้งไป
    สำเร็จการศึกษาที่ มหาวิทยาลัยราชภัฏธนบุรี คณะวิทยาการจัดการ สาขา นิเทศศาสตร์ วิทยุ โทรทัศน์
    มีผลงานการแสดงพอสมควร กับเพลง love never felt so good ของไมเคิ้ล แจ็คสัน เวอร์ชั่นไทยแฟน ค่าย บีอีซีเทโรมิวสิค
                                         เพลง โน๊ตที่ใช้ในวันที่ช้ำ ของ วงเดอะกิ๊งค์
    เคยถูกชวนทำ MLM แต่กลับล่มจม ตอนนี้มาเรียน ขายของออนไลน์ ของสถาบัน EDU คอร์สเรียน เฟสบุ๊ค (จนถึงทุกวันนี้)
    แถมมีจองสัมมนาไม่เว้นแต่ละวัน ทุกๆที่ที่มีโอกาส ทางธุรกิจ แต่ใจจริง อยากเข้าสัมมนาเรื่อง ทัศนคติ มุมมองความรัก วิเคราะห์ชีวิต
    ที่มุ่งหวังไว้คือ Landmark forum (แต่มีติดปัญหาเรื่องทุนทรัพย์)

3) ความใฝ่ฝันหรือเป้าหมายชีวิต
    ต่อจากนี้ จะพยายามหาสินค้าต่อไปเพื่อตอบโจทย์ความต้องการของลูกค้าเยอะๆ หมายความว่า เลือกอะไรที่ลูกค้าอยากซื้อแล้วสบายใจ
    ไม่ต้องบ่นแพง ให้ความกันเองแบบเพื่อน

อยากลงทุนชีวิต โดยการสร้างบางอย่าง ให้กับพ่อแม่ และคนที่ผมรักครั้งเดียวจบ ถือว่ายิ่งใหญ่ที่สุด อาจจะหาเงิน หรือ ทำงานขายบริการไอที
    เพื่อส่งต่อให้ คนตกงานได้มีโอกาสมีธุรกิจออนไลน์เป็นของตัวเองมากขึ้น

ในระยะยาว ผมจะมีรายได้แบบ Passive income เมื่ออายุขึ้น32 แล้ว ก็จะสามารถ อยู่กับพ่อแม่ ดูแลคนที่เรารัก โดยทั้งๆที่มีเงินเข้ามาแบบนี้เลื่อยๆ
    ไม่มีวันจบ แถมยังมีภูมิฐานแข็งแรง คนอื่นๆไม่ดูถูกดูแคลงเรา อย่างแน่นอน

4) คติพจน์ประจำใจ
    มุมมองของผมคือ คำพูดด้านลบไม่สามารถชี้ชะตาอนาคตได้ แต่จงสร้างมันด้วยความตั้งใจของเราเอง ของผมเองครับ

ฝากเนื้อฝากตัวไว้ อ้อมอกอ้อมใจใน Let Me Help You (Thailand) ด้วยครับ

littlenook

• **
  • หมื่นทางตันยังมีทางนึงให้ออกเสมอ
Re: ขอเชิญสมาชิกใหม่มา "แนะนำตัว" กันที่นี่นะครับ :)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 01:01:34 AM »

สวัสดีค่ะ หนูชื่อ นุก วัลภา ร่วมพุ่ม นะคะ
ตอนนี้อายุ21ปี
ปัจจุบันขายของออนไลน์เล็กๆน้อยๆค่ะ

ความใฝ่ฝันและเป้าหมายชีวิต คือ อยากให้แม่สุขสบาย อยากสร้างบ้านใหม่ให้ปู่กับย่าเพราะบ้านมันเก่าใกล้พังมากๆ อยากรวยและประสบความสำเร็จในชีวิตค่ะ อยากได้เดินทางท่องเที่ยวทั้งในและต่างประเทศ อยากสวย อิอิ อ่านที่พี่ป้อบและพี่นัทแนะนำตัวและรู้สึกว่าชอบและอยากจะทำแบบพี่ๆบ้างค่ะ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

คติพจน์ประจำใจของนุก คือ หมื่นทางตันยังมีทางนึงให้ออกเสมอ

รู้สึกโชคดีและดีใจมากๆค่ะที่ได้รู้จักและมาเข้าร่วมเป็นสมาชิกเว็ปไซด์ Let Me Help You (Thailand) แห่งนี้ และยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2015, 09:13:49 AM โดย ป๊อป ธิลักษ์ วิพัชยากุล »

• คติพจน์ของฉัน: "โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า" Cr. พระพยอม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 03:37:04 PM »

ยินดีต้อนรับ น้องโจ Khunjo และน้องนุก littlenook นะคะ  :)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 11:04:49 PM »

ขอต้อนรับคุณโจ คุณนุกนะครับ  :)
หวังว่าพื้นที่เว็บไซต์ของเราจะเป็นประโยชน์นะครับ

TomJarupong

• **
  • ถ้ายังไม่ยอมแพ้ไม่ว่ายังไงมันต้องถึงเป้าหมายแน่นอน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 10:47:52 AM »

ตอนที่ 1 สวัสดีคราบบบบ ชื่อ นาย จารุพงษ์  จงจำรัสพันธ์ ชื่อเล่น ต๋อม อายุ พึ่ง 22 หยกๆ ครับผม

ตอนที่ 2 ที่น่าติดตาม(อาชีพ) ปัจจุบัน/ เป็น นักศึกษา ม.รามฯ/ทำงานอยู่ที่ บ.TT&Tจ.นครปฐม ดูแลระบบเครื่อข่ายโทรศัพท์/เรียนศิลปะการต่อสู้ Taekwondo /ศึกษาการทำเกษตรแบบพอเพียง /ศึกษาการลงทุน การพัฒนาตนเอง(จิตใจ) / ช่วงสมัย ปวช.เคนเป็น DJ.จัดรายการวิทยุให้กับทางวิทยาลัย ^^

ตอนที่ 3 ช่วงกำลังเดินทาง (เป้าหมายชีวิต)
1.มีความต้องการจะเปิดศูนย์เกษตรแบบพึ่งตนเอง
2.เป็นนักเทวันโด้ สายดำ
3.เป็นช่างที่สามารถแก้ไขปัญหาของงานไม่ว่างานจะน่าตื่นเต้นแค่ไหนก็ตามได้
4.เป็นนักลงทุนระยะยาว
5.เป็น ปลัดรับราชการที่ บ้านเกิดครับผม(กาญจนบุรี) หรือทำงานมีส่วนร่วมในการช่วยเหลือสังคม

ตอนที่ 4 เส้นทางที่เลือกเดิน(คติประจำใจ)

ทุกครั้งที่ล้มลง ก่อนจะลุกขึ้นมาให้เรียนรู้ว่าอะไรที่ทำให้เราล้ม แล้วพยายามอย่าล้มอีก ถ้ายังไม่ยอมแพ้ ไม่ว่ายังไงมันต้องถึงแน่นอนเป้าหมายของเรา  ;)

ขอฝากเนื้อฝากตัวเป็นสมาชิกหน้าใหม่ และยินดีที่ได้รู้จักพี่ๆ น้องๆ ทุกๆคนนะครับ ;D ;D ;D ของ Letmehelpyouthailand ด้วยนะครับ

สามารถเข้ามาพูดคุยกันได้ที่ Line : Tomnewlook , FB:Tom Jarupong (ถ้าแอดมาแล้วทักแชทด้วยนะครับ^^)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 05:35:53 PM »

ยินดีต้อนรับน้องต๋อม TomJarupong นะคะ
อ่านเป้าหมายชีวิตแล้ว พี่ป๊อปรู้สึกชื่นชมมากๆ
ขอเป็นกำลังใจให้น้องต๋อมทำทุกความฝันนี้ให้สำเร็จนะคะ

ก้าวหน้ายังไงก็มาเล่าให้พี่ๆฟังได้เรื่อยๆนะคะ  :)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 12:26:48 AM »

ยินดีต้อนรับคุณต๋อมเข้าสู่พื้นที่เว็บไซต์ของเรานะครับ
เก่งมากเลยครับ มีเป้าหมายในชีวิตหลายอย่าง ทั้งเรียนไปด้วยทำงานไปด้วย
หวังว่าพื้นที่นี้จะเป็นประโยชน์และช่วยให้คุณต๋อมเข้าใกล้เป้าหมายได้เร็วขึ้น ไม่มากก็น้อยนะครับ  :)

BillyBird

• **
  • ทำดี... สิ่งนี้ที่เป็นศักดิ์ศรี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 11:40:55 AM »

เรียกผมว่าเบิร์ดละกันครับ (ชื่อเล่น)
ตอนนี้ทำงานหาเลี้ยงชีพเกี่ยวกับศิลปะ
เป้าหมายหรือความใฝ่ฝัน ถ้าตอนนี้ คือ อยากเป็นคนดี คนขยันอย่างแท้จริง
คติพจน์ประจำใจ จิตที่ฝึกดีแล้วนำสุขมาให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2015, 10:15:38 AM โดย บักเบิ๊ด »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 12:18:36 AM »

ยินดีต้อนรับคุณครูเบิร์ดนะคะ
หากเมื่อไหร่อยากฝากคำถามหรืออยากแบ่งปันสิ่งดีๆ ณ เว๊บบอร์ดแห่งนี้
สามารถตั้งกระทู้คำถามหรือกระทู้บทความได้เลยนะคะ
ก่อนตั้งกระทู้ คลิกอ่าน วิธีใช้เว็บบอร์ด Let Me Help You (Thailand) ที่ไม่เหมือนใครนี้
ได้ที่ลิงค์นี้ะนะคะ >> www.letmehelpyouthailand.com/webboard/index.php?topic=5.0

ยินดีต้อนรับนะคะ  :)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 01:58:42 AM »

ยินดีต้อนรับคุณเบิร์ดเข้าสู่พื้นที่เว็บไซต์ของเรานะครับ  :D

gan-en

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2017, 07:37:28 PM »

สวัสดีค่ะ ชื่อลินีค่ะ ปัจจับันศึกษาต่อในระดับปริิญญาเอกที่ประเทศมาเลเซียค่ะ ความใฝ่ผัน คือ อยากให้พ่อแม่มีความสุขที่แท้จริง อยากให้ตัวเองเป็นคนที่มีสติและปัญญา(ทางธรรม)ดีกว่านี้ เพราะปัญญาน้อยเหลือเกิน คติประจำใจ เป็นคำสอนของท่านขงจื๊อค่ะ what you don't want done to yourself, do not do to the others สิ่งที่ที่เราไม่อยากให้คนอื่นทำกับเราก็อย่าทำสิ่งนั้นกับผู้อื่น ค่ะ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 01:32:12 PM »

ยินดีต้อนรับสู่เว็บบอร์ดของเราครับ  :)