letmehelpyouthailand

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ผมไปที่ทำงาน(โรงเรียน)...  (อ่าน 5949 ครั้ง)

BillyBird

• เพื่อนใหม่ผู้น่ารัก
  • **
  • ทำดี... สิ่งนี้ที่เป็นศักดิ์ศรี
วันนี้ผมไปที่ทำงาน(โรงเรียน)...
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 10:52:30 PM »

เมื่อวาน(วันพุธ) ช่วงเย็น ๆ ผมก็บอกคนใกล้ชิด(แฟน)ว่าผมจะไปวัดสุทัศน์ เราก็เลยออกไปด้วยกัน... แต่ผมไปคนเดียวนะ... แฟนผมไม่ได้ไปด้วยหรอก... เขาไปดูร้านเสื้อผ้าชินจูกุสาขาปิ่นเกล้า(ข้างห้างพาต้า)

ระหว่างนั่งรถเมลล์ ผมเปิดโทรศัพท์(หลังจากที่ปิดเครื่องไปสองวัน)
พี่ที่ทำงาน คือ คุณครูนั่นแหละ แกชื่อ อ๋อย ผมก็เรียกแกว่าพี่อ๋อย...
แกโทรมา... ถามไถ่ ก่อนหน้านี้ผมก็ลองเปิดเครื่องแล้วก็พบว่ามีเบอร์แปลกโทรมา... อยู่สองเบอร์ 5-6 สาย...
แล้วผมก็ปิดเครื่องไปอีก...

ก็คงเป็นเบอร์ที่โรงเรียน สุดท้ายก็เป็นเบอร์จากพี่คุณครูครับ...

เราคุยกัน... ผมก็บอกอาการของผม สภาวะของผม... คุยกันประมาณ 10-15 นาที... ก็จวนถึงวัดพอดี... ก็วางสายไป...
ทีนี้... คราวนี้ผมลงรถเมลล์ เดินข้ามถนนไปอยู่ตรงหน้าวัด คราวนี้ผมก็โทรไปหาพี่อ๋อยเอง... ผมก็ระบายให้แกฟัง ละเอียดขึ้น...

ประเด็นหลัก ๆ คือ ผมเบื่อหน่ายการตกไปหรือจิตตกของผมแล้วคืนกลับมาไม่ได้... ผมเบื่อการที่ต้องถีบตัวเองขึ้น ผมเบื่อหน่ายวงจรนี้... คือมันเกิดขึ้นกลับผมร้อยกว่าครั้งแล้ว...
ผมแก้มันไม่ได้... ทางพระท่านก็ว่า เป็นลักษณะของจิตอ่อนกำลัง... ก็ถูกเผง จิตอ่อนกำลัง กิเลสมันมาเลย ขึ้นขี่หัว.. กลายเป็นผีบ้าไปเลย(ผมชอบเรียกติดตลกกับแฟนว่า นี่ตอนนี้ผมไม่ใช่มนุษย์นะ ผมเป็นอมนุษย์ ฮา...)

คือมันทำอะไรไม่ได้ แม้แต่ความต้องการพื้นฐานของมนุษย์ เช่น อาหารการกิน การดูแลสุขภาพอนามัย เป็นต้น... คือ มันไม่เอาเลย...
(สมัยผมเรียนอยู่... จำได้สภาวะนี้เกิดหนัก ๆ ผมเขียนรูปไม่ได้ ผมไม่มีแรง เบลอ งานก็เลยสุกเอาเผากิน...)

กลับมาที่การสนทนา...
ผมก็ระบายไป... เกิดอะไรขึ้น... ทั้งที่ก่อนหน้านี้ผมยังฟิตอยู่เลย...
ย้ำอีกครั้งว่า ผมเบื่อวงจรเดิม ๆ ที่เกิดขึ้น... ผมมันปัญญาอ่อนเองนะ... จิตมันตกง่าย... แล้วก็ไปดราม่าต่อด้วย... แล้วไปทำกายทุจริตซ้ำไปอีก ดับเลยครับ ฮ่า

ก้นเหวมันมืด เงียบ...

พอได้พูดให้คนอื่นฟังแบบพรั่งพรู... มันก็ดูโอเคขึ้นมั๊ง... วางสายเสร็จ ผมก็เข้าวัด สวดมนต์ อันนี้ก็ดีเลยครับ... รู้สึกเหมือนค่อย ๆ กลับมา... รู้สึกว่ากระแสธรรมมันอบอุ่น

ผมรู้เนื้อรู้ตัวขึ้น... ความรู้สึกทำงานมากขึ้น... อ้อ! หลังจากที่คุยกับพี่อ๋อย ผมก็บอกว่าผมจะไปลาออก พี่อ๋อยเขาบอกว่า เขาให้เราเลือก แต่ตัวเขาเองก็อยากรั้งเราไว้ให้อยู่ต่อ อีกอย่างการออกกลางคันมันก็ทิ้งความรับผิดชอบไปเฉย ๆ ก็จะไม่ดีไปอีก แล้วเด็ก ๆ จะทำไงล่ะครับ... นั่นแหละ ๆๆ เด็กจะเป็นอย่างไรก็อยู่ที่ผู้ใหญ่จะสามารถไปอย่างไรครับ...

ทัศนคติผมดีขึ้น... ความคิดดี ๆ เริ่มเกิดขึ้น... กำลังใจมันมา แต่ผมไม่ประมาทนะ... ผมรู้ดี ภาวะเช่นนี้ ไม่อาจพูดอะไรได้มาก... ต้องสงวนท่าทีแล้วก็ พยายามรู้เนื้อรู้ตัวให้ละเอียดขึ้น...
ลงมือทำมากขึ้น!! ทำ = ธรรม

ผมกลับจากวัด มาเจอแฟนที่พาต้า ซื้อของกินแล้วก็เดินกลับห้องเช่าด้วยกัน...

ผมก็เกิดอยากวาดรูป อยากทำสิ่งดี ๆ ผมก็เลยเกิดไอเดีย วาดภาพเค้กให้พี่ป๊อปครับ... นี่ล่ะมั๊งที่เรียกว่า ฉันทะ คือเกิดความพอใจ... ที่จะทำ
พอเกิดฉันทะ... วิริยะ จิตตะ วิมังสา ก็ตามมา ครบองค์ประชุม...

ผมทำสิ่งสร้างสรรค์ได้แล้ว ไม่ใช่หมายเฉพาะรูปแบบงานศิลปะ แต่ยังรวมถึงการให้สิ่งที่จริง สิ่งที่ดีแก่ผู้อื่น... นั่นแหละ จิตมันเริ่มอ่อนโยนควรงาน...

วันนี้ผมก็ไปโรงเรียนมา... ผมเล่าให้ครูหลายคนได้รับรู้เหมือนกัน...  รวมถึงครูใหญ่ด้วย...
ผมก็เล่าหมดเปลือกเท่าที่พอจะนึกได้...

ตอนครูใหญ่เรียกพบ... ผมก็ถือจดหมายเขียนใบลา(ลาป่วย) มอบให้ แล้วผมก็ให้ครูใหญ่ดูใบหมอจิตแพทย์

แล้วผมก็เล่าให้ฟังหมดเปลือกนั่นแหละ...

ผมบอกครูใหญ่ด้วยว่า... ผมเสพสื่อลามกกระทำกายทุจจริต...ด้วยนะ ฮา... ทางเสื่อมเลยครับ... ผมพูดถึงความขี้เกียจบ่อย...
เหมือนผมเน้นสิ่งไม่ดีให้ครูใหญ่รับทราบชัด ๆ จะได้เชิญผมออก หมดสภาพความเป็นครู วิศวกรสร้างคน...

ครูใหญ่ไม่ได้พูดถึงการลาออก... แถมยังบอกว่าทุกคนในโรงเรียนเขาเป็นห่วงเธอกันทั้งนั้น...
อ้อ ระหว่างสนทนา ผมก็มีน้ำตาคลอด้วยนะ... คือ ผมอนาถตัวเองน่ะ... ว่าทำไมผมถึงเกิดความตกต่ำเช่นนี้... (ตอนเรียนผมไฟแรงมาก)

เหมือนที่เราดูสัมภาษณ์พวกคนสู้ชีวิตไรทำนองนั้น แล้วก็มันถึงช่วงบางอย่างนึกย้อนไปแล้วกลั้นน้ำตาไม่อยู่...
ผมก็เป็นเช่นนั้นแล่ะ...

สรุปคือผมก็ยังได้รับโอกาส(ครั้งที่ ๒) ครับ... ก็ดี เพราะงานที่นี่ในฐานะที่เป็นครูสอนศิลปะ ผมก็ชอบอยู่เพราะยังได้ใกล้ชิดกับสิ่งที่ตนหนีกันไม่พ้น... ยังได้เผยแพร่แนวคิด สิ่งดี ๆ ของการมีศิลปะในหัวใจ มีสุนทรียภาพ ถ่ายทอดสิ่งที่เป็นความดี ความงาม และเป็นสัจจะแก่ นักเรียน... 400 กว่าคน... ซึ่งสมัยผมเป็นเด็กประถมก็ไม่ได้มีครูแบบผม มามอบ มาเป็นแรงบันดาลใจ เป็นแรงกระตุ้นใด ๆ .... ผมเชื่อว่า เด็ก ๆ เหล่านี้ มันผ่านผมไป มันรู้จักศิลป์แล้ว... นั่นแหละ ๆ อ้ออีกอย่าง... ที่ผมอยู่ตรงนี้ได้เพราะใจผมมาด้านนี้มั๊งแล้วก็ผมมันก็คงเป็นพวกบ้าอุดมการณ์อยู่เหมือนกัน... คือ สิ่งที่ให้ต้องจริง ก่อนสอนใครต้องสอนตัวเองให้ได้ก่อน แตกฉานเสียก่อน... สอนศิลปะมันก็เหมือนได้รับใช้ศิลปะไปในตัว... มันก็เป็นหน้าที่อย่างนึงมั๊ง ของพวกนักศิลปะ...

ผมคงเล่าได้ไม่หมด เพราะเดี๋ยวอาจจะยาวไป...

อืม... ผมปริ๊นท์บทความของพี่ด้วยครับ คือ 3 วิธี สลัดความขี้เกียจกับเพิ่มความขยัน... จริง ๆ ผมเคยอ่านในเน็ตมานานแล้วนะ... แต่คราวนี้ผมก็กลับมาอ่านอีกครั้ง ย้ำอีกครั้ง แล้วก็เลย print เลย... เวลาผมต้องการจะวิเคราะห์เนื้อหา ผมจะprintออกมา... ไม่อ่านในคอม... ผมไม่ค่อยทนอ่านอะไรยาว ๆ ในคอม...

นี่ก็ยาวแล้ว...

วันนี้เมื่อกลับมาก็เห็นสิ่งที่ต้องทำค้างไว้... คือสะสางงานนั่นเอง... ได้ใช้ความเพียรแล้ว...
ช่วงเวลาแบบนี้ สบายใจดี... แล้วก็มักทำให้เรากล้าหาญที่จะหาอะไรอร่อย ๆ รับประทาน หรือไปหย่อนใจหากำไรชีวิต แล้วก็เกิดฉันทะ... ทำสิ่งที่พัฒนาตน

บรรทัดสุดท้าย... ผมเล่าให้คนอื่น ๆ ฟังหลายคน... ผมคงไม่อยากทำให้เขาผิดหวัง เป็นอย่างแน่นอน... และผมต้องทำดี ทำให้ดีต่อไป...

ขอบคุณครับที่อ่านจบ ฮ่า...

ป๊อป ธิลักษ์ PopTiluck.com

• ธิลักษ์ ซาชาร์ลส์
  • Administrator
  • คติพจน์ของฉัน: "โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า" Cr. พระพยอม
    • www.PopTiluck.com
Re: วันนี้ผมไปที่ทำงาน(โรงเรียน)...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 09:46:28 PM »

อ่านละนะคะน้องเบิร์ด
แต่เดี๋ยวพรุ่งนี้พี่มาตอบให้น๊า วันนี้งานเยอะ ต้องรีบทำให้เสร็จคืนนี้น่ะจ้า รอหน่อยน๊า :D

• คติพจน์ของฉัน: "โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า" Cr. พระพยอม
Re: วันนี้ผมไปที่ทำงาน(โรงเรียน)...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 03:42:34 AM »

ศึกษาธรรมะมาถึงขั้นนี้แล้ว ใช้ธรรมะเป็นเครื่องนำทางชีวิตแบบนี้ก็ดีแล้วนะ
แต่ธรรมะมันยังมีอะไรอีกมาก แนะนำให้ลองเน้นที่พระสูตร (1 ใน 3 ของพระไตรปิฎก) มากขึ้นนะ
ยุคนี้มีพระไตรปิฎกให้อ่านง่ายๆตามใน Internet
พี่แนะนำ 2 เว็บนะคะ
1) www.84000.org เว็ปนี้พระไตรปิฎกล้วนๆเลย
2) www.nutpobtum.com  เว็บนี้ของนักเขียนที่ชื่อ ณัฐพบธรรม
พี่ว่าเขาคือ นักวิจัยพระไตรปิฎกที่เจ๋งมากๆคนหนึ่งในประเทศไทยเลยล่ะ

และขอแนะนำหนังสือน่าอ่านที่เหมาะกับกรณีของน้องเบิร์ดให้อ่านสัก 2 เล่มนะคะ
1) "สำเร็จก่อนใคร" ของ คุณบัณฑิต อึ้งรังษี
2) "คิดอย่างแชมป์โลก" ของ คุณบัณฑิต อึ้งรังษี เช่นกันค่ะ
พี่ลงรายละเอียดของหนังสือ 2 เล่มนี้ไว้ใน 2 คอมเมนท์ถัดไปแล้วนะคะ
จะหามาอ่านหรือไม่ พี่ก็ไม่เคืองนะ แต่พี่มั่นใจมากว่า ปัญหาที่น้องเบิร์ดเคยมีจะลดลงหรือไม่แน่ มันอาจจะถึงกับหมดไป ไม่เกิดขึ้นอีกได้เลยล่ะ
เพราะหนังสือ 2 เล่มนี้ จะทำให้น้องเข้าใจศักยภาพของตัวเองมากขึ้น
เพราะชัดเจนมากขึ้นว่าเราอยากเกิดมาเพื่อทำอะไร

และพี่หาคลิปดีๆอีกคลิปมาให้ดูนะคะ
เนื่องจากอ่านกระทู้นี้ของน้องเบิร์ดแล้วทำให้พี่อยากเอาคลิปนี้มาให้น้องเบิร์ดได้ดู
ลองคลิกดูนะคะ >> www.youtube.com/watch?v=W_lzRvWwVmU
เป็นบันทึกการสัมภาษณ์ ดร.เมล์ กิลล์ เจ้าของฉายานักพูดพันล้าน

เขาจบสาขาจิตวิทยามา เป็นชาวพุทธ พี่ว่าน่าจะตรงกับจริตเรานะ
ถ้าฟังแล้วชอบ ก็ลองหาคลิปของ ดร.เมล์ กิลล์ คลิปอื่นๆมาดูเพิ่มเติมได้นะคะ

................................................................................
พี่เข้าใจเรานะ
และพี่ก็คิดว่า ถ้าเป็นไปได้ เราก็ควรที่จะสอนให้จบเทอมไปก่อนก็ยังดี
ถ้าการสอน ไม่ใช่การใช้ชีวิตในแบบที่เราเกิดมาเพื่อที่จะเป็น มันก็ไม่ผิดนะ
เพราะถึงเราไม่เป็นครู เราก็ทำประโยชน์เพื่อโลกใบนี้ในแบบที่เราถนัดได้
ขอแนะนำอีกสักเล่มละกัน "ทำสิ่งที่รัก ยังไงก็รุ่ง" ของนักเขียนคนเดิม คุณบัณฑิต อึ้งรังษี
รายละเอียดหนังสืออยู่ในคอมเมนท์ด้านล่างนี้นะ :)

พี่เป็นกำลังใจให้นะ และพี่หวังว่า ที่พี่ตอบมานี้ จะช่วยให้น้องเบิร์ดค่อยๆเห็นวิธีที่ดีขึ้นเรื่อยๆในการดำเนินชีวิตของน้องเบิร์ดนะคะ
พี่เอาใจช่วยเสมอนะ
แล้วมีอะไรก็เขียนมาคุยกันแบบนี้ได้เสมอค่ะ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2017, 08:07:01 PM โดย ป๊อป ธิลักษ์ PopTiluck.com »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 03:47:19 AM »

ข้อมูลหนังสือชื่อ "สำเร็จก่อนใคร" เขียนโดย คุณบัณฑิต อึ้งรังษี

"ทำงานมากกว่า รวยกว่า/สำเร็จเร็วกว่า จริงหรือ?
การทำงานหนัก ไม่ใช่คำตอบของความสำเร็จเสมอไป
เราเห็นกันทั่วไป มีคนทำงานหนักตลอดชีวิต แต่มักขาดเงิน..และไร้ผลงาน
ทำไมบางคนประสบความสำเร็จตั้งแต่อายุยังไม่ 30
เขาทำงานมากกว่าคนอายุ 60 สองเท่าอย่างนั้นหรือ?
หรือว่าเขาทำงาน"ฉลาด"กว่า
ในหนังสือเล่มนี้ บัณฑิตจะเปิดเผยไอเดีย"พลังทวีคูณ"
ซึ่งจะทุ่นแรงและทวีคูณผลงานให้คุณอย่างมหาศาล"

vvv สารบัญ vvv
Section I : พลังทวีคูณ
1. อะไรก็เป็นไปได้ ด้วยพลังทวีคูณ
2. โฟกัสจุดแข็ง บริหารจุดอ่อน
3. ออกแรงน้อยลง ได้ผลมากขึ้น
4. แรงผลักดัน
5. เรียนง่าย ทำง่าย
6. แรงงานแห่งความรัก(ไอเดียเพิ่มเติม)
7. พลังความคิด
8. พลังแห่งไอเดีย
9. พลังมหัศจรรย์แห่งการเขียน
10. พลังแห่งการพูด
11. ศิลปะและพลังแห่งการเพิกเฉย
12. เป็นตัวของตัวเอง
13. สถานการณ์ไม่ยั่งยืน แต่กฎนั้นไม่ตาย
14. เลือกพี่เลี้ยง/ครู อย่างระมัดระวัง
15. เพื่อนร่วมทีมเก่งๆ
16. ตื่นตัวกับโอกาสใหม่ๆ
17. ลืมข้อบังคับไปซะบ้าง ทุกอย่างต่อรองได้
18. สร้างคนด้วยพลังทวีคูณ
19. พลังทวีคูณของความฝัน
20. ซ้อม ซ้อม ซ้อม 10,000 ชั่วโมง
21. ให้ก่อน ค่อยรับ
22. พลังทวีคูณที่สำคัญอื่นๆ

Setion II : มนุษย์สัมพันธ์
23. อย่าโต้เถียง
24. อย่าทำร้ายคนอื่น
25. อย่าวิจารณ์หรือด่าคนอื่น

Section III : รับมือกับสิ่งท้าทาย
26. รับมือกับจิตริษยา
27. รับกับคำวิจารณ์
28. เปลี่ยนสิ่งร้าย ให้กลายเป็นดี

Section IV : สร้างความสุข
29. ความสุขเป็นหนทางสู่ความสำเร็จ
30. ดนตรีและความสุข
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2017, 08:12:15 PM โดย ป๊อป ธิลักษ์ PopTiluck.com »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 03:51:12 AM »

ข้อมูลหนังสือชื่อ "คิดอย่างแชมป์โลก" เขียนโดย คุณบัณฑิต อึ้งรังษี

นี่คือหนังสือสำหรับทุกคนที่ต้องการเป็นเลิศ! สำหรับทุกคนที่ต้องเป็น Top 1% ในสาขาของตนเอง
อย่างที่ "บัณฑิต อึ้งรังษี" ได้พิสูจน์มาแล้วในระดับสากล
เนื้อหาในเล่มจะทำให้คุณจะได้เรียนรู้ทักษะฝึกจิตและสมองแบบแชมป์โลก!
ไม่ว่าคุณต้องแข่งขันระดับโรงเรียน ในที่ทำงาน ในระดับประเทศ หรือ ระดับโลก
ไม่ว่าคุณจะต้องการเป็นเลิศ ในสาขาใดที่คุณปรารถนา
เทคนิคที่คุณอาจคิดไม่ถึง เทคนิคที่เป็น "แก่น"
จากคนที่ประสบความสำเร็จจริงๆ รอคอยคุณพิสูจน์พร้อมกันแล้วในเล่ม!

กฎ 36 ข้อพัฒนาพลังสมอง"เพื่อความเป็นเลิศ"
1. เขียนความฝันลงไป
2. วิธีทำความฝันให้เป็นจริงเร็วขึ้น
3. แซงหน้าฮีโร่ของคุณเอง
4. การเรียนรู้ จริงๆแล้วเป็นเรื่องสนุก
5. รู้เป้าหมายชีวิตเร็วยิ่งได้เปรียบ
6. คนระดับโลกเลือกอาชีกที่ถูกต้อง
7. วินัย
8. จงภูมิใจในความแตกต่าง
9. สมาธิ
10. ความจำ
11. ยิ่งอ่านมากยิ่งได้เปรียบ
12. มันยากก่อนที่มันจะง่าย
13. เลือกงานที่ให้ประสบการณ์และอนาคต(เงินเดือนเป็นเรื่องรอง)
14. อย่าเชื่อเรื่องทางลบต่างๆที่คนอื่นบอกว่าเรา"เป็น"
15.เลือกเกิดไม่ได้ เลือก"เป็น"ได้
16. เรียนรู้จากความผิดพลาดของผู้อื่น
17. อย่ายอมรับผลงานที่แค่"พอผ่าน"
18. ความสามารถสำคัญกว่ากระดาษ
19. คนระดับโลกคิดแต่เรื่องอนาคต คนธรรมดาคิดเรื่องอดีต
20. ความอึด
21. อย่าเป็น"กบในกะลา"
22. คนระดับโลก ผลงานต้องสม่ำเสมอ
23. การ"มองเห็นก่อนทำ" กุญแจแห่งความเป็นระดับโลก
24. ความเชื่อมั่นในตนเอง
25. ความไว้เนื้อเชื่อใจ
26. โชว์ผลงานให้โลกเห็น
27. คนระดับโลกไม่กลัวคำวิจารณ์
28. หาครูที่ดีที่สุดให้ได้
29. เร่งการเรียนรู้
30. ความระดับโลกไม่หวังผลตอบแทนทันที
31. ประเมินตนเองตลอดเวลา
32. ความมุ่งมั่น
33. ความลับสุดยอดแห่งการพัฒนาทักษะ
34. อัจฉริยะ ไม่อัจฉริยะ ไม่ใช่เรื่องสำคัญ
35. เครารพคำว่า"มือโปร"
36. ล้มแล้วลุกได้ ดีกว่าเดิมด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2017, 08:15:03 PM โดย ป๊อป ธิลักษ์ PopTiluck.com »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 03:54:21 AM »

ข้อมูลหนังสือชื่อ "ทำสิ่งที่รัก ยังไงก็รุ่ง" เขียนโดย คุณบัณฑิต อึ้งรังษี

นี่คือหนังสือที่จะทำให้คุณพบสิ่งที่ "ยิ่งใหญ่" และ "ทรงพลัง"
จาก "สิ่งที่รัก" และ "ลงมือทำ"
โดยผ่านปลายปากกาของวาทยกรหนึ่งเดียวในไทย
ที่ก้าวไปสู่เวทีโลกอย่างองอาจและสง่างาม
สิ่งที่นำ "บัณฑิต อึ้งรังษี" ก้าวมาถึงจุดสูงสุดวงการดนตรี
เป็นวาทยกรมือหนึ่งของโลก
เขาก้าวผ่านอุปสรรคมานับไม่ถ้วน ไม่ใช่เพราะโชคช่วย หรือความบังเอิญ
แต่สิ่งสำคัญที่สุดที่ทำให้เขาเป็นวาทยกรมือหนึ่งของโลก
คือเขาเริ่มทำทุกอย่างจากสิ่งที่รัก!
เขาจะมาบอกให้คุณทราบว่าทุกคนเป็นคนพิเศษ
คุณเกิดมาเพื่อทำสิ่งยิ่งใหญ่
ภารกิจจองคุณคือต้องหาสิ่งนั้นให้เจอ
ซึ่งหนังสือเล่มนี้ได้ชี้แนวทางไว้อย่างดีแล้ว

* กระบวนการแบบเก่า(สร้างคน"ธรรมดา")
* กระบวนการแบบใหม่(สร้างคน"พิเศษ"ที่ใช้ชีวิตเต็มศักยภาพ)

* ความสุขง่ายขึ้นเยอะ
* ความสำเร็จ(ที่แท้จริง)ง่ายขึ้นเยอะ
* เงิน(เยอะๆ)จะตามมาเอง
* ชื่อเสียง(หรือความดัง)ง่ายขึ้น
* ความสนุก
* เป้าหมายไม่ใช่"วิธีใดก็ได้ที่ได้เงิน"
* ความตื่นเต้น
* คุณเกิดมาเพื่อทำสิ่งที่ยิ่งใหญ่
* ทำงานไปเพื่ออะไร
* THE FOCUS
* เลือกงานผิด มีผลเสียตามมาเยอะ
* อย่าเป็นหนึ่งใน 81%ของคนทำงาน
* ก้าวหน้าอย่างรวดเร็ว
* "ความมั่นคง"ที่แท้จริง
* งานประจำไม่ได้"ดีเลิศ"ขนาดนั้น
* พลังที่ซ่อนไว้
* งานหาคุณ ไม่ใช่คุณหางาน
* สนุกกับการ"เดินทาง"
* ฉลาดแค่ไหน ก็ไม่เท่าทำสิ่งที่รัก
* อย่าแคร์ถึงรางวัลมากนัก
* คุณจะสงสัยตลอดเวลา
* คุณสามารถทนกับสิ่งที่"ไม่สมบูรณ์แบบ"ของงานนั้นได้
* การเติบโตทางจิตวิญญาณ

* "ภารกิจของชีวิต" หรือ "งานแห่งความรักคืออะไร"

* ถามหัวใจคุณเอง
* อย่างแรก ถามตัวเองก่อนว่าต้องการอะไร แล้วค่อยหาวิธีทำ
* ไม่รู้ว่ารักอะไร ทำอย่างไรดี
* ใช้กระบวนการ"กำจัด"
* ป้วนเปี้ยนอยู่ในสิ่งแวดล้อมของงานที่ฝัน
* ความกล้า
* เสี่ยง...อย่างฉลาด
* อย่ารับงานเพียงเพื่อ"เลี้ยงชีพ"
* รักในงานที่"ต้อง"ทำ
* อายุไม่สำคัญ
* คนอื่น สังคม จะยกย่องหรือไม่ ไม่เกี่ยว
* คุณเปลี่ยนโลกได้
* ระวังคำพูดของคนอื่น
* ไม่ต้อง"ป่าวประกาศ"
* ทำอย่างไรเมื่อท้อ
* ขยัน...ในงานที่ถูก
* ความเชี่ยวชาญ
* สนุก แต่ไม่ง่าย
* ยิ่งรวยยิ่งดี
* ใช้จินตนาการอย่างไร
* ฝันกลางวัน นั่นเป็นสิ่งดี
* การต่อยอดจากสิ่งที่รัก
* ทำสิ่งที่รักในแบบที่คุณรัก
* งานที่รัก เปลี่ยนกันได้
* ซ้อม ซ้อม ซ้อม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2017, 08:16:49 PM โดย ป๊อป ธิลักษ์ PopTiluck.com »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 04:05:24 AM »

พี่เชื่อว่า แค่ได้อ่านสารบัญของหนังสือแต่ละเล่มที่พี่นำมาให้ลองอ่านดูนี้
ก็น่าจะช่วยให้น้องเบิร์ดรู้สึกได้ถึงความน่าทึ่งที่รออยู่ในหนังสือเล่มจริงได้แล้วมั๊งเนอะ  :)
ถ้าอ่านแล้วเห็นว่าดี ก็ลองหามาอ่านดูนะ
พี่รับประกันเลย ว่าหนังสือ 3 เล่มนี้ดีมาก
พี่อ่านจบแล้ว และพี่นำสิ่งต่างๆที่อยู่ในหนังสือมาลงมือทำ
และรู้ไหม ขนาดพี่ลงมือทำอย่างขี้เกียจๆนะ พี่ยังมาไกลขนาดนี้เลยเบิร์ด
เมื่อก่อนพี่ยากจนมาก พี่อ่านหนังสือของพี่บัณฑิตไม่กี่ปี พี่ก้าวหน้าเร็วมาก
ถ้าอยากรู้ว่าพี่ก้าวหน้ามากขึ้นขนาดไหน
ลองอ่านประวัติของพี่ได้ที่บทความในลิงค์นี้นะคะ >> www.dhamdee.com/?p=5912

ก็อยากให้ลองอ่านดูนะ เพราะพี่คิดว่าสิ่งที่อยู่ในหนังสือเหล่านี้
คือ ยาขนานดีที่น้องเบิร์ดกำลังตามหาจริงๆ  :)

BillyBird

• **
  • ทำดี... สิ่งนี้ที่เป็นศักดิ์ศรี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 10:37:50 AM »

ก่อนหน้าที่ผมจะเข้ามาเว็บบอร์ดนี้... ซึ่งเป็นช่วงที่กำลังนอยด์(ซึมเซา, ขี้เกียจ, ขาดพลัง)
ผมเข้าร้านหนังสือเพื่อหาตัวเร่ง... (อันนี้มันรู้สึกว่าต้องหาอะไรอ่าน...)

ผมได้มา ๓ เล่ม... แต่ละเล่ม จะเว้นช่วงประมาณ ๒-๓ วัน จึงค่อยไปหาซื้อเล่มใหม่...
ช่วงเวลาประมาณสัปดาห์กว่า ๆ ก็จัดมา ๓ เล่ม... ยังอ่านไม่จบสักเล่ม

เรียงจากเล่ม ๑ ถึง ๓

เล่มที่พอกระตุกได้บ้างเล็กน้อยคือ... ชีวิตง้ายง่าย... แต่ก็ไม่ได้มีอะไรดีสักเท่าไหร่... ยังฝ่อเหมือนเดิม
ไม่ใช่เป็นเพราะตัวหนังสือ... แต่เป็นเพราะใจผมช่วงนั้นมันไม่เอาอะไรเอง...

จากวันนั้นสู่วันนี้... ตอนนี้กำลังไล่อ่านให้คุ้มกับที่ซื้อมา
หนังสือสามเล่ม... สามอารมณ์...

แล้วภายหลังจากที่ไปสวดมนต์ที่วัดสุทัศน์มา... จิตที่แตกซ่านเริ่มกลับมา... ใจเริ่มรู้เนื้อรู้ตัว... วันอาทิตย์ที่แล้วเลยนำหนังสือเกี่ยวกับหลักธรรมไปบริจาคที่วัดสุทัศน์
ก่อนหน้านี้คือวันเสาร์ก็ได้บริจาคเสื้อผ้าเก่าของแฟนและของผมเอง กับสิ่งของไม่ใช่แล้วเล็ก ๆ น้อย... บริจาคให้วัดสวนแก้วโดยให้ทางวัดนำรถมารับสิ่งของเอง... เขามีบริการรับสิ่งของที่บริจาค

นี่คือหนังสือดังกล่าว...

พอดีเห็นพี่ป๊อปพูดถึงหนังสือ...
ผมก็เลยนำเรื่องราวของผมเองมาเล่าสู่กันฟัง... เพื่อพี่ป๊อปจะได้เห็นผมเป็นปัจจุบันมากขึ้น...

การสนทนาเหล่านี้ล้วนเป็นประโยชน์ โดยเฉพาะความคิดเห็นมุมมองที่ได้จากพี่ป๊อป ผมจะอ่านและวิเคราะห์ไปด้วยจึงมีประเด็นหลากหลาย ไว้จะมาแสดงความเห็นเป็นเรื่อง ๆ ต่อไปครับ...
(ต้องไปทำธุระค้าบ... หากแสดงความเห็นทีเดียวหมดจะไม่ชัดเจน... ไว้มาต่อ ๆ)

ขอบคุณค้าบ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 03:54:29 AM »

พี่อ่านคอมเมนท์ของน้องเบิร์ดครั้งนี้ก็รู้สึกว่าเบิร์ดน่าจะโอเคขึ้นเยอะแล้วเนอะ
หวังว่าจะเป็นเช่นนั้นนะ

ถ้าพูดถึงการหาตัวเร่งนะ
จากประสบการณ์ของพี่นะ
พี่พบว่า ถ้าเราต้องการตัวเร่งที่ดี หรือหากิจกรรมที่ทำให้เรากระปรี้กระเปร่าขึ้น ไม่เปื่อยไปวันๆ
พี่คิดว่า การไปเข้าอบรมตามงานเสวนา หรือสัมมนาต่างๆอ่ะค่ะ ให้ผลลัพธ์อย่างที่เราต้องการได้ดีสุดละ
บางสัมมนานี่ เรียนจบออกมาแล้วยังคึกไปเป็นเดือนๆเลยก็มี
แต่กแนะนำว่า หากอยากลองหาสัมมนาสักหัวข้อให้ตัวเองไปเข้าเรียน
ควรเลือกสัมมนาดีๆ สัมมนาระดับ World Class ไปเลยน่ะค่ะ
จะคนไทยสอนหรือฝรั่งสอนก็ได้ทั้งนั้น

ถ้าวันนึง..น้องอยากหาสัมมนาดีๆเข้า แต่ไม่รู้จะไปเรียนของใครดี อยากได้คำแนะนำ ก็แจ้งพี่ได้นะคะ
พวกสัมมนาฟรีๆดีๆก็มีให้เลือกเยอะอยู่
..............................................................

การปฏิบัติธรรมก็ช่วย แต่ในมุมมองของพี่นะ พี่ไม่ปฏิเสธการเข้าสัมมนาไง
พี่เลยใช้วิธีแบบนี้ค่ะ เวลาฟังธรรม ฟังจาก youtube หรือ MP3
แต่ถ้าไปหากิจกรรมอะไรสักอย่างทำ เพื่อให้เก่งขึ้น และเพิ่มความกระตือรือร้นให้กับตัวเองได้มากขึ้น
พี่จะมองหาสัมมนาค่ะ
เพราะสัมมนาทำให้เราได้เพื่อนใหม่ที่จะพากันเจริญก้าวหน้าขึ้นได้อีกด้วย
และจากประสบการณ์ที่พี่เข้าสัมมนามาไม่น้อย พี่พบว่า การเข้าอบรมสัมมนา ทำให้พี่เจริญทางธรรมกว่าแต่ก่อนอีก
.......................................................................
แต่อย่างไรก็ตาม สำหรับกรณีของน้องเบิร์ด
ยังไงก็อยากให้รู้จักสังเกตตัวเองเสมอนะคะ สังเกตขันธ์5ที่โลกนิยามไว้ว่าชื่อเบิร์ดคนนี้ 
ว่ามีจริตเป็นอย่างไร ควรกระตุ้นให้อย่างไรให้เป็นคนกระตือรือร้น
(ข้อนี้ถ้างงบอกได้นะ เพราะมันค่อนข้างจะลึกอยู่เหมือนกัน :D )
.......................................................................

โลกนี้จะอยู่ยากหรืออยู่ง่ายสำหรับเรา
ก็อยู่ที่เรารู้วิธีรับมือต่อสิ่งที่จะต้องได้เผชิญหน้ามากน้อยแค่ไหนนี่แหละ 
แต่เรื่องจริงอย่างนึงของการมีชีวิตคือ เรื่องไหนเคยยากวันนี้ วันหน้ามันจะง่ายขึ้นเรื่อยๆ
โลกนี้มีทั้งโอกาส และชุดความรู้ดีๆอีกมากที่จำเป็นต่อชีวิตให้เราได้เรียนรู้
พี่อวยพรให้เราเข้มแข็ง และได้พบกับครูบาอาจารย์ที่ดี นำพาให้เราเจริญขึ้นทั้งทางโลกและทางธรรมนะ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2015, 04:03:28 AM โดย ป๊อป ธิลักษ์ วิพัชยากุล »

BillyBird

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 07:07:21 AM »

ดร.เมล์ กิลล์ เจ้าของฉายานักพูดพันล้าน
จากที่ได้ดูคลิปแล้ว... คนนี้น่าสนใจมากครับ...
เป็นนักจิตวิทยานับถือพุทธ... น่าสนใจ ๆ เพราะฟังในคลิปมีทำนองว่า เขาได้พบgod(ผมตีความเอง)และนางฟ้า
ยังไงจะศึกษาเพิ่มเติมดูครับ...

หนังสือสามเล่มของคุณบัณฑิต ตามที่พี่ป๊อปแนะนำมา
ผมจะจัดมาอ่านและศึกษาอย่างแน่นอนครับ...

------------------------------

"พี่พบว่า ถ้าเราต้องการตัวเร่งที่ดี หรือหากิจกรรมที่ทำให้เรากระปรี้กระเปร่าขึ้น ไม่เปื่อยไปวันๆ"
// ตัวเปื่อยนี่ต้องระวัง... เสาร์-อาทิตย์ถือเป็นช่วงเวลาสำคัญที่ต้องตระเตรียมงานเพื่อเข้าสู่อาทิตย์ถัดไป... ระเบียบวินัยจึงเข้ามาเป็นสิ่งที่ต้องระลึกรู้ไว้ในใจอย่างแข็งแรง...
คือ ต้องหาอะไรทำ!

เรื่องสัมมนา... ตอนนี้ผมชักจะตะหงิด ๆ เหมือนกันนะครับ...
ตะหงิด ๆ คือ ชักจะรู้สึกสนใจขึ้นมา... เดี๋ยวถ้าอะไร ๆ นิ่ง ๆ แล้ว... ผมจะลองหาสัมมนา เพื่อเปิดโลกทัศน์ เรียนรู้สิ่งใหม่ ทลายความเคอะเขินประหม่าต่อผู้คนมาก ๆ
ให้ตัวเองออกไปมีส่วนร่วมกับกระแสสังคมเสียบ้างครับ...

"ยังไงก็อยากให้รู้จักสังเกตตัวเองเสมอนะคะ สังเกตขันธ์5ที่โลกนิยามไว้ว่าชื่อเบิร์ดคนนี้
ว่ามีจริตเป็นอย่างไร ควรกระตุ้นให้อย่างไรให้เป็นคนกระตือรือร้น"
// ครับ... ช่วงหลัง ๆ มานี่ จริงจังตั้งใจกับการสังเกตตัวเองมากครับ... จะได้รู้ว่าจะกระตุ้นตัวเองอย่างไร...
ที่พบอย่างนึงคือ ผมชอบดื่มกาแฟครับ... ตื่นแต่เช้า... ออกไปวิ่ง... นั่งสมาธิ(ผมใช้วิธีรู้ลมหายใจ) สวดมนต์บ้าง... อ่านหนังสือ(ยังคิดอยู่ว่าจะไปซื้อนิยายจีนกำลังภายใน ผมเคยอ่านอยู่ 4-5 เรื่อง ติดใจสำนวนของ น.นพรัตน์ แล้วก็บรรยากาศในนั้น) พวกงานประดิษฐ์ก๊อกแก้ก ผมก็ชอบครับ...

เอาล่ะ... กึ่งrelaxกึ่งกระตุ้นตัวเอง...

เมื่อจิตมีกำลังแล้ว มันก็เกิด"ฉันทะ" หลายอย่างครับ... เดี๋ยววันนี้คงต้อง ขัดห้องน้ำ... ออกไปซื้อวัตถุดิบที่โลตัส(ห้างเปิด 8 โมง วัตถุดิบที่นี่ถูกครับ ถูกกว่าตลาด เปิดช้ากว่าตลาดสักหน่อยก็รอได้ครับ เพราะจะใช้ทำเพื่อรับประทานทั้งวัน)

อีกประการหนึ่งอย่างที่บอกไปว่า เสาร์อาทิตย์ ระเบียบวินัยต้องมั่นไว้ให้ฝังใจ... การตระเตรียมงาน ทำงานสื่อการสอน(ศุกร์นี้จะมีงานวันพ่อที่โรงเรียน ผมจะต้องวาดภาพวันพ่อให้นักเรียนในชมรมดูเป็นตัวอย่าง จะได้ให้เด็ก ๆ มีแรงกระตุ้นทำงาน ผมจะได้ทำผลงานเด็ก ๆ ไปแสดงในวันศุกร์นั่นเอง)

หากคุณรู้แต่คุณเสร็จความขี้เกียจ... นั่นแหละ หายนะเริ่มมา...

ผมจะตกไปไม่ได้เลย... บอกตัวเองว่าไม่เอาแล้วนะครับ... ก็ต้องเร่งความเพียรเลยล่ะ...
นี่ก็คือวิธีการบิ๊วตัวเองเหมือนกันคือ... "ลูกบ้า" แสดงให้ตัวผมเห็นตัวเอง(ใช้ตัวเองนีแหละบิ๊วตัวเอง)...

้ปิดท้ายด้วยนี่เลย...

เพื่อมิให้อกุศลธรรมอันลามกที่ยังไม่เกิดบังเกิดขึ้น
    เพื่อละอกุศลธรรมอันลามกที่บังเกิดขึ้นแล้ว
    เพื่อให้กุศลธรรมที่ยังไม่เกิดบังเกิดขึ้น
    เพื่อความตั้งอยู่ไม่เลือนหาย เจริญยิ่ง ไพบูลย์ มีขึ้น เต็มเปี่ยมแห่งกุศลธรรมที่บังเกิดขึ้นแล้ว

สัมมาวายามะ... ๑ ในมรรค ๘ ที่ตอนนี้ ถ้อยคำเหล่านี้มักผุดขึ้นมาในจิตใจเสมอ

ระเบียบวินัย, ลูกบ้า, สัมมาวายามะ

ผมเชื่อพี่ป๊อปนะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 12:18:09 AM »

ขอบคุณจ้า ขอให้ชีวิตดีขึ้นเรื่อยๆนะ

ถ้าอยากได้สัมมนาฟรีๆ พี่แนะนำงานนี้เลยจ้ะ Finding Life Purpose & Passion
สอนโดยโค้ชวาส (Vasanth Gopalan) โค้ชและเทรนเนอร์ระดับโลก
ผู้เชี่ยวชาญด้านภาษาสื่อประสาท (Neuro-Linguistic Programming หรือเรียกย่อ ๆ ว่า NLP)

เขาจัดเดือนละครั้ง  ฟรีตลอด 3 วัน (แต่ถ้าอยากได้บัตร VIP หรือบัตร Premium เพื่อจะได้นั่งหน้า ๆ หน่อยก็ไม่แพงมาก)
ดูรายละเอียดและลงทะเบียนที่ลิงค์นี้นะ >>http://www.lpt.co.th/home/event/view/1
สอบถามรายละเอียดโทร. 0988288228 จ้ะ (ไม่ใช่เบอร์พี่นะ เบอร์เจ้าหน้าที่จ้ะ :) :)

พี่ว่าสัมมนานี้ พี่ไปมาแล้ว ดีมากๆเลย  เป็นสัมมนาที่จะช่วยให้เพื่อนมนุษย์หูตาสว่างมากขึ้นก็พอจะกล่าวเช่นนั้นได้
เป็นสัมมนาที่แม้จะเป็นเนื้อหาทางโลก แต่ก็มีทางธรรมแฝงอยู่ไม่น้อย   
ถ้าสนใจก็ลองไปดูนะจ้ะ

ขอให้ชีวิตดีขึ้นเรื่อยๆๆๆนะจ้ะ  รักษาความตั้งใจ จดจ่อกับเป้าหมายไว้เสมอนะ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2017, 08:29:45 PM โดย ป๊อป ธิลักษ์ PopTiluck.com »

BillyBird

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 11:06:28 AM »

ถ้าอะไร ๆ พร้อม... ปัจจัยครบ... คงได้ไปเรียนรู้ดูสักหน่อยครับ
ขอบคุณค้าบบบบบบบบบบ ^^

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 09:36:15 PM »

จ้า  :)