letmehelpyouthailand

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ได้ไปทำงาน ๒ วันแล้วครับ...  (อ่าน 4997 ครั้ง)

BillyBird

• เพื่อนใหม่ผู้น่ารัก
  • **
  • ทำดี... สิ่งนี้ที่เป็นศักดิ์ศรี
ไม่ได้ไปทำงาน ๒ วันแล้วครับ...
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 12:38:11 PM »

เมื่อวาน(วันจันทร์) และวันนี้อีกวัน(วันอังคาร)
เมื่อวานผมโทรไปอ้างว่า "ลาป่วย" ผอ. ก็บอกว่าให้พักผ่อนเยอะ ๆ และพรุ่งนี้มาทำงานด้วย ผมก็รับปากครับ...

แต่แล้ววันนี้ผมก็ไม่ได้ไป...

ผมทิ้งดิ่งแล้วครับ... 
ผมคิดว่าผมคงทำงานที่นั่นต่อไปไม่ได้แล้ว... ผมคงจะลาออกครับ... จริง ๆ ตั้งแต่เมื่อวานผมก็บอกแฟนว่าจะไปลาออกวันพรุ่งนี้(คือวันอังคาร) แล้วผมก็ไม่ได้ไปล่ะครับ...
นอนเง่กเก่กอยู่ที่ห้องเหมือนเดิม...

เคยเกิดเหตุการณ์ทำนองนี้แล้วครั้งหนึ่งครับ... แต่ผมก็กลับมาได้
แต่ครั้งนี้... ผมเบื่อแล้วครับ ผมเบื่อที่จะต้องรีดเค้นตัวเองให้กลับมา ผมเบื่อการปีนขึ้นไปจากจุดที่เคยตกลงมา... ซึ่งตลอดระยะเวลา ประมาณ 7 ปีมานี้ ผมขึ้นและตกหลายครั้งมาก!
เดือนนึงสักสองครั้ง... 12เดือน 24 ครั้ง 7 ปี ก็ 168 ครั้ง...

อีกอย่างทางผู้บริหารก็คงไม่เอาผมไว้หรอกครับ โธ่!

มีคำที่กล่าวประมาณว่า... คนฉลาดเขาจะไม่ให้เกิดความผิดพลาดซ้ำอีก... ส่วนผมมันoverไปแล้วครับ...
ผมหาสาเหตุไม่เจอครับ! ว่า ทำไมจู่ ๆ มันจึงตกไป... พอเป็นมากเข้า ผมเริ่มสูญเสียพลัง ความเชื่อมั่น มันกัดกร่อนผม...

ไอ้สภาวะที่มันเต็มอิ่มไปกับการให้ การมีชีวิตอยู่ การทำอะไร ๆ  ผมก็เคยสัมผัสมันได้
มันเหมือน นกที่ลอยลม โดยแทบไม่ต้องกระพือปีก มันเบา อิสระ... จิตใจมันดี มีสมาธิ

แต่พอมันตกลงมา... กลายเป็นdark soul เลยครับ

ผมคงจะบ้า

ป๊อป ธิลักษ์ PopTiluck.com

• ธิลักษ์ ซาชาร์ลส์
  • Administrator
  • คติพจน์ของฉัน: "โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า" Cr. พระพยอม
    • www.PopTiluck.com
Re: ไม่ได้ไปทำงาน ๒ วันแล้วครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 12:48:03 PM »

ดิฉันได้อ่านคำตอบของคุณเบิร์ดนี้แล้วนะคะ เดี๋ยวเสร็จธุระแล้วจะรีบมาตอบเลย
แต่ตอนนี้ขอมาให้กำลังใจไว้ก่อน ว่าปัญหาของคุณเบิร์ด ดิฉันเห็นว่าดิฉันน่าจะช่วยได้แน่นอน
อยากให้สบายใจไว้ก่อน
แต่อันดับแรกที่อยากให้เปลี่ยนก่อนเลย คืออยากให้เปลี่ยนชื่อ User name จาก "ผมคงจะบ้า" เป็น "บักเบิร์ด"ตามเดิม
หรือชื่ออื่นที่คุณเบิร์ดชอบ แต่มีความหมายเป็นทางบวก น่าจะดีกว่านะคะ  :)

ไม่เป็นไรนะคะ อะไรที่ผ่านมาแล้ว ก็อย่าเก็บมาซ้ำเติมตัวเองเลยนะ :)
แล้วเดี๋ยวป๊อปเสร็จธุระแล้วเดี๋ยวจะรีบมาตอบให้นะคะ
เป็นกำลังใจให้ค่า ^ :)

BillyBird

• **
  • ทำดี... สิ่งนี้ที่เป็นศักดิ์ศรี
Re: ไม่ได้ไปทำงาน ๒ วันแล้วครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 01:57:24 PM »

ผมจะพิมพ์ตอบคุณธิลักษณ์ยาว ๆ ผมยังต้องกด Delete ซ้ำแล้วซ้ำอีก
จนเหลือข้อความไม่กี่บรรทัดล่ะครับ  คุณธิลักษณ์อาจจะงง ๆ

กาลเวลาผ่านไป จากเช้าสู่เย็น... พลบค่ำและก้าวเข้าสู่วันใหม่
เวลาเย็นเป็นเวลาที่ผมรู้สึกแย่ที่สุด... เพราะมันกำลังจะถึงพรุ่งนี้แล้ว...

ผมอายชาวบ้านเหมือนกันถ้าพรุ่งนี้ผมจะไปที่ทำงานแล้วก็ลาออกจากงาน...
แต่ผมเบื่อแล้วกับการที่ต้องปีนขึ้นมายามที่ผมตกลงไป... คงจะคล้าย ๆ กับอาการของการตกกรรมฐานของนักกรรมฐาน...
เคยมีความเพียร มีฉันทะในการทำสิ่งดี ๆ ในการพัฒนาตนเอง และทำสิ่งดี ๆ เพื่อผู้อื่น

แต่แล้วก็ตกลงไป หรือเสื่อมไป อาจจะประมาทพลาดพลั้ง ชะล่าใจ ทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้านี้ยังดีอยู่... ซึ่งก็น่าจะช่วยต่อยอด ๆ มิใช่ต้องทำให้ตกลงไปอีก

ความหมดอาลัยตายอยากจึงเริ่มเข้ามา...

เอ... หรือนี่ใช่ที่ว่า ไม่สามารถประคองอารมณ์กุศลไว้ได้กันล่ะหนอ

เบื่อจริง... มันไม่เห็นจะเหมือนคนอื่นเขา... นี่กลายเป็นว่าต้องพึ่งการ meditation ไปตลอด... คือถ้าไม่ meditation แล้วมันฟาวล์เลย

มันไม่น่าใช่นะผมว่า... แสดงว่าคุณต้องพึ่งมันอยู่ ใจคุณไม่แท้น่ะสิ คุณถึงต้องพึ่งมัน

คุณดูชาวบ้านทั่วไปสิ... เขาไม่เห็นต้องมา meditation เลย... เขาก็สนุกหัวเราะเฮฮา ไม่ซึมเซากับชีวิต เขาใช้ชีวิตไปอย่างปกติ

โอ่... นี่แหละ... ความรู้สึกที่ว่า "กรูไม่น่าศึกษาธรรม ปฏิบัติธรรมเลย" มันแทรกเข้ามา
บางครั้งเคยคิดว่า ถ้าเอาดีไม่ได้ ก็ให้ชั่วไปเลยจะดีกว่าไหม ไม่เอาแล้วธัมม๊งธัมมะ อ่อนแอขากถุยจริง ๆ

BillyBird

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 07:44:45 PM »

ตอนนี้รู้สึกดีขึ้นมานิดนึงครับ...
เพราะแน่ใจแล้วว่า จะ"ลาออก" จากงาน(ครูศิลปะ)
แต่ผมหยุดงานทิ้งงานไป ๒ วันติดกัน...(๒ครั้งแล้ว) คิดว่ายังไงเขาก็ให้ออกอยู่ดี...

อย่างไรก็ดีพรุ่งนี้ผมก็คงต้องไปที่โรงเรียน... แล้วก็ไปพบ ผอ. คุยกันเรื่องลาออก
กรณีผมออกแบบฉุกเฉินแบบนี้ ถ้าเขาให้ผมสอนต่อให้จบเดือน... ผมก็ยินดีครับ
แต่ถ้าให้ผมเก็บของได้เลย... ผมก็ยินดีอีกเช่นกัน... (ผมคงทำใจได้มากขึ้นแล้วครับ)

ผมยอมรับครับว่าผมล้มเหลว... ไม่เป็นผู้ใหญ่ จิตใจไม่หนักแน่น... ใจไม่สู้
ผมยอมรับครับ... ถ้าผมเคลียร์เรื่องนี้เรียบร้อยแล้ว(จัดการชีวิตตัวเอง) ผมคงมีสติสมาธิมากขึ้นที่จะมาตั้งกระทู้บอกเล่าใหม่...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2015, 08:23:19 PM โดย BillyBird »

• คติพจน์ของฉัน: "โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า" Cr. พระพยอม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 08:54:02 PM »

ยินดีด้วยค่ะ ที่คุณรู้สึกดีขึ้นแล้ว

เมื่อสักครู่ดิฉันกำลังพิมพ์ตอบคุณ ใช้เวลาเกือบชั่วโมง
ตอบเสร็จไป 60% อย่างตั้งใจ ดันไปกดผิดปุ่ม ทุกอย่างที่พิมพ์ไปจึงหายหมดเลย
น้ำตาแทบไหล :'(

เอาอย่างนี้นะคะ
วันนี้ดิฉันคงต้องไปเตรียมตัวเข้านอนก่อน พรุ่งนี้ต้องตื่นเช้า
พรุ่งนี้วันคล้ายวันเกิดของดิฉันด้วย อาจมีหลายอย่างต้องทำ
อาจตอบคุณด้วยคำตอบชุดยาวเต็มที่อย่างที่อยากตอบยังไม่ได้ในวันพรุ่งนี้
แต่อย่างช้าน่าจะในวันพฤหัส(19พ.ย.58)นะคะ

ยังไงขอให้ทำใจให้สบาย ดิฉันจะทำหน้าที่กัลยาณมิตร(เพื่อนที่ชักชวนไปสู่ทางที่ดี)ให้ดีที่สุดนะคะ
...................................................................................
และวันนี้ดิฉันขอแนะนำให้คุณ ได้ทำความรู้จักกับรุ่นพี่ที่เคารพของดิฉันท่านหนึ่ง
ที่ทำงานด้านการให้คำปรึกษา ดิฉันอยากแนะนำว่า คุณเบิร์ดน่าจะลองคุยกับเขาดูนะคะ
ชื่อพี่จิ๊บ อติกาญจน์ หนุนภักดี

Line : jibbfit
FB พี่จิ๊บ : www.facebook.com/jibbooks
Fanpage พี่จิ๊บ : www.facebook.com/Coach-Jibb-1444006005895958
ยังไงลองแอดพี่เขา หรือส่งข้อความไปขอนัดคุยโทรศัพท์หรือคุยทางไลน์หรือทาง FB กับเขาดูนะคะ
ดิฉันแน่ใจว่า เขาจะเป็นอีกคนที่ให้คำแนะนำและความช่วยเหลือแก่คุณได้อย่างมากเลย ลองติดต่อไปได้เลยนะคะไม่ต้องกังวล
ดิฉันแจ้งเขาแล้วว่า ดิฉันแนะนำเขาให้กับบุคคลท่านหนึ่ง เขาอาจจะติดต่อไป
คุณสามารถติดต่อเขาได้เลยนะคะ หวังว่าคุณเบิร์ดจะได้คุยกับพี่จิ๊บเร็วๆนี้นะคะ

แล้วดิฉันจะรีบมาพิมพ์ตอบคุณเบิร์ดใหม่ให้เร็วที่สุดเท่าที่เวลาจะอำนวยนะคะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2017, 12:20:08 PM โดย ป๊อป ธิลักษ์ PopTiluck.com »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 05:58:17 AM »

ผมจะพิมพ์ตอบคุณธิลักษณ์ยาว ๆ ผมยังต้องกด Delete ซ้ำแล้วซ้ำอีก
จนเหลือข้อความไม่กี่บรรทัดล่ะครับ  คุณธิลักษณ์อาจจะงง ๆ
ไหนๆ เราก็เรียกพี่เรียกน้องกันแล้วเนอะ งั้นต่อไปนี้พี่ขอเรียกตัวเองว่าพี่ และเรียกเบิร์ดว่าน้องเบิร์ดนะคะ :)
น้องเบิร์ดจะพิมพ์มายาวๆ ก็ไม่เป็นไรหรอกค่ะ
ถ้ามันทำให้พี่อ่านแล้วไม่เข้าใจผิด
เข้าใจน้องมากขึ้น
ไม่ต้องกังวลหรอกนะ ดีกว่าพิมพ์เล่ามาสั้นๆแล้วพี่เข้าใจผิดตั้งเยอะ
ยังไงครั้งหน้าก็อย่ากังวลนะคะ
เพราะรู้ไหม  ขณะที่น้องกำลังพิมพ์เล่าให้พี่ฟัง ขณะนั้นน้องกำลังได้เรียนรู้อะไรมากมาย
และอาจค้นพบคำตอบได้เอง ในระหว่างที่กำลังพิมพ์เลยทีเดียว
เพราะฉะนั้น พิมพ์มาเลยค่ะเต็มที่  มันคงจะไม่ยาวเกินกว่าที่พี่จะอ่านไหวหรอกน่า ;)

กาลเวลาผ่านไป จากเช้าสู่เย็น... พลบค่ำและก้าวเข้าสู่วันใหม่
เวลาเย็นเป็นเวลาที่ผมรู้สึกแย่ที่สุด... เพราะมันกำลังจะถึงพรุ่งนี้แล้ว...
ผมอายชาวบ้านเหมือนกันถ้าพรุ่งนี้ผมจะไปที่ทำงานแล้วก็ลาออกจากงาน...
ผ่านมาหลายวัน จนน้องเบิร์ดได้ตั้งกระทู้ใหม่ ตอบกระทู้สมาชิกอีกท่าน และตอบคอมเมนท์ของพี่ใน FB
น้องเบิร์ดเห็นแล้วใช่ไหมคะ ว่าน้องเบิร์ดก็ผ่านมันมาได้
และมันก็ไม่ได้แย่หรือยากขนาดที่น้องเบิร์ดจินตนาการไว้ด้วยซ้ำ

อ่ะ! เอาคลิปวิดิโอดีๆมาให้ วิธีดีๆเพื่อเอาชนะความกลัวสำหรับกรณีของน้องเบิร์ดโดยเฉพาะ
พี่หามาให้ 5 คลิปเลย
คลิปแรก เป็นเสียงอ่านจากหนังสือประวัติของหลวงตามหาบัวค่ะ
เรื่อง "ชนะความกลัว ด้วยพุทโธ">>
youtube.com/watch?v=dQpUTbhQSvw
ฟังแบบธรรมะจ๋าๆไปแล้ว
ลองมาดูแบบแนววิทยาศาสตร์ จิตวิทยากันบ้าง
ของพี่หนูดี วนิษา เรซค่ะ
พี่หามาให้ 4 คลิปนะ ว่างๆก็ลองเปิดดูนะ
คลิปแรกเรื่อง "ตามหาเวลาดีๆที่หายไป"
>> www.youtube.com/watch?v=b9aQ2zVpD7o

ส่วนอีก 3 คลิปนี้ เป็นบันทึกการบรรยาย เกี่ยวกับการเผชิญหน้ากับความกลัวอีกประเภท
(ประเภทที่เมื่อเผชิญหน้ากับมันจังๆ แล้วมักขาดสติ) พี่ว่าต้องดูทีเดียวค่ะ จะได้เข้าใจสมองมากขึ้น
เพราะเมื่อเราเข้าใจสมองมากขึ้น เราจะมีชีวิตดำรงชีวิตอย่างเป็นนายของอารมณ์ มากกว่าเป็นทาสของอารมณ์นะคะ  ;)
>> www.youtube.com/watch?v=Jd1b_uXI_vs
>> www.youtube.com/watch?v=VEOeNG1PVZ0
>> www.youtube.com/watch?v=3EII-2g9zIM

แต่ผมเบื่อแล้วกับการที่ต้องปีนขึ้นมายามที่ผมตกลงไป... คงจะคล้าย ๆ กับอาการของการตกกรรมฐานของนักกรรมฐาน...
เคยมีความเพียร มีฉันทะในการทำสิ่งดี ๆ ในการพัฒนาตนเอง และทำสิ่งดี ๆ เพื่อผู้อื่น
แต่แล้วก็ตกลงไป หรือเสื่อมไป อาจจะประมาทพลาดพลั้ง ชะล่าใจ ทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้านี้ยังดีอยู่... ซึ่งก็น่าจะช่วยต่อยอด ๆ มิใช่ต้องทำให้ตกลงไปอีก
ความหมดอาลัยตายอยากจึงเริ่มเข้ามา...
สภาวะของน้องเบิร์ด เดาไม่ยากหรอกค่ะ ว่าสาเหตุที่แท้จริงเกิดจากอะไร
เป้าหมายชีวิตยังไม่ชัดเจนพอ มันยังไม่มีแรงบันดาลใจมากพอ
อีกอย่างจำไว้นะ จิตใต้สำนึก กับ จิตสำนึก ไม่ได้คิดตรงกันเสมอไป
คนส่วนใหญ่ จิตสำนึก กับ จิตใต้สำนึก เห็นขัดแย้งกันมากกว่าที่จะเห็นตรงกันด้วยซ้ำ
เหมือนมี 2 คนอาศัยอยู่ร่วมกันในร่างเดียว
น้องเบิร์ดเคยได้ยินการเปรียบเทียบภูเขาน้ำแข็งกับจิตสำนึกและจิตใต้สำนึกไหมคะ

ว่ากำลังของจิตใต้สำนึกมันแข็งแรงกว่ามาก
มันสามารถสนับสนุนเราให้กลายเป็นประธานาธิบดีได้ เป็นบุคคลระดับโลกได้
และในทางตรงข้ามมันยังสามารถทำร้ายเรา ให้เรากลายเป็นคนขี้เกียจ รังเกียจตัวเอง มีแต่ความทุกข์
แต่พี่จะไม่ขยายความเรื่องการทำงานของจิตใต้สำนึกในตอนนี้นะคะ
เนื่องจากพี่ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญด้านนี้ เกรงจะแนะนำผิดพลาด
แต่ถ้าน้องเบิร์ดอยากจะเข้าใจเพิ่มเติม
พี่คิดว่า มีคลิปวิดิโอดีๆ หนังสือดี สัมมนาดีๆที่อธิบายเรื่องนี้ได้เป็นอย่างดีอยู่มากทีเดียวค่ะ
ถ้าสนใจอยากเจาะลึกเรื่องนี้ ก็ลองเลือกหาจาก google เอาได้เต็มที่เลยนะ มีให้ดูให้อ่านเพียบเลยจ้า :)

แล้วก็อีกเรื่องนึง พี่ก็ไม่แน่ใจนักหรอกนะ
เรื่องอาการตกกรรมฐาน แต่พี่ไม่อยากให้น้องเบิร์ดเดาเอาเองมากเกินไป ว่ามันน่าจะใช่อย่างที่เดา
เพราะพี่ห่วงว่าเดี๋ยวมันจะทำให้น้องเบิร์ดกลายเป็นเหมือนคนจำนวนหนึ่งที่ปฏิบัติธรรมแบบผิดๆ
แถมใครเตือนก็ไม่ฟัง (ไม่ฟังไม่พอ ด่าคนเตือนอีกแน่ะ)
พี่เคยเห็น เคยคุย แล้วแปลกใจมากเลย
เป็นกันทั้งลูกศิษย์อาจารย์ น่าสงสารมาก
เพราะเขาก็เอาธรรมะจากการสอนของพระพุทธเจ้ามาผสมกับความเชื่อที่คิดเอามั่วๆของตัวเอง
แล้วก็เอาไปสอนคนอื่นๆต่ออีก
ใครที่ไม่เคยมีพื้นฐานธรรมะที่ถูกอยู่บ้าง หากได้ฟังก็อาจจะเพี้ยนไปด้วยเลย
เพี้ยนอย่างเดียวก็หนักแล้ว ถ้าธรรมะไปเผยแพร่ต่อผิดๆ ยิ่งบาปสุดๆเลย ต้องระวังนะคะ

เอ... หรือนี่ใช่ที่ว่า ไม่สามารถประคองอารมณ์กุศลไว้ได้กันล่ะหนอ
แม้แต่ในพระอริยะระดับสูง ก็ยังไม่สามารถประคองอารมณ์กุศลไว้ได้ตลอด
และถ้าที่จำไม่ผิด แม้แต่ในผู้ที่บรรลุอรหันตผลแล้ว
ก็ยังไม่สามารถประคองอารมณ์ให้อยู่แต่ในกุศลได้ตลอดจนดับขันธ์
เวลาอกุศลมา จิตท่านไม่เอา เห็นทุกอย่างตามความเป็นจริงในแบบของอริยะ
พี่ว่า หากน้องเบิร์ดอยากจะเจริญทางธรรมเพิ่มขึ้น
ลองใช้หลักไตรลักษณ์(เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป)เข้าช่วยเวลาฟุ๊งซ่านดีไหมคะ
พี่ก็ไม่เก่งเรื่องการปฏิบัติธรรมมากหรอกนะ
ลองถามผู้เชี่ยวชาญ(จริงๆ)ดูนะ เรื่องปัญหาการปฏิบัติธรรมในชีวิตประจำวันน่ะจ้ะ

พี่เอาก็ฟุ๊งไม่แพ้มนุษย์ผู้อื่นเหมือนกัน บางทีก็เบื่อตัวเองในวันที่คิดลบเยอะๆ
แต่ก็ใช้สูตร "สิ้นคิด" ที่ อ.วรภัทร์ ภู่เจริญ เคยสอนไว้ในหนังสือหลายๆเล่มของท่าน
อ่ะ! หาคลิปที่ อ.วรภัทร์ สอนเรื่อง "สิ้นคิด" มาให้ซะเลย
ถ้าอยากดู ก็คลิกดูได้เลยนะจ๊ะ >>
www.youtube.com/watch?v=ivTYj0CZ83o

เบื่อจริง... มันไม่เห็นจะเหมือนคนอื่นเขา... นี่กลายเป็นว่าต้องพึ่งการ meditation ไปตลอด... คือถ้าไม่ meditation แล้วมันฟาวล์เลย
มันไม่น่าใช่นะผมว่า... แสดงว่าคุณต้องพึ่งมันอยู่ ใจคุณไม่แท้น่ะสิ คุณถึงต้องพึ่งมัน
คุณดูชาวบ้านทั่วไปสิ... เขาไม่เห็นต้องมา meditation เลย... เขาก็สนุกหัวเราะเฮฮา ไม่ซึมเซากับชีวิต เขาใช้ชีวิตไปอย่างปกติ
พี่คิดว่า ประเด็นนี้น้องเบิร์ดกำลังเข้าใจ ทั้ง "คนอื่น" และเรื่อง "meditation" ผิดไปอย่างมากเลยนะ
ทุกคนมีปัญหาต่างกัน คนเราโตมาไม่เหมือนกันนะ อย่าตัดสินอะไรง่ายเกินไปค่ะ

ขออธิบายเรื่อง "meditation" ก่อนนะ
ขนาดในบริษัท google ยังสร้างห้อง "meditation"
และกึ่งชวนกึ่งสั่งว่าให้พนักงานทุกคน ใช้ห้อง "meditation" บ่อยๆ
ล่าสุดพี่ไปสัมมนาของคุณดนัย จันทร์เจ้าฉาย
เขายังบอกเลยว่า เขานั่งสมาธิวันละ 1 ชั่วโมงทุกๆวันจนวันนี้
มันเป็นเรื่องจำเป็น ใครไม่ว่าใครก็ควรจะทำ

การทำสมาธิ ไม่ว่าจะเป็นการเดินจงกรม นั่งสมาธิ หรือแม้แต่การกินอาหาร ดื่มน้ำที่เป็นไปอย่างมีสมาธิ
ถือเป็นเรื่องที่ควรทำเป็นกิจวัตร
พี่เองก็ยังต้องบังคับตัวเองให้นั่งสมาธิอยู่เลย เพราะรู้ว่ามันจำเป็น
มันช่วยให้เรามีสติมากขึ้น เพราะสติช่วยยับยั้งความผิดพลาดได้ แม้แต่ความผิดพลาดเล็กๆก็ตาม

ยังไงลองศึกษาเรื่องนี้เพิ่มเติมนะคะ พี่ไม่อยากให้เบิร์ดเข้าใจผิดเรื่องนี้ต่อไปอีกนานเกินไป
แต่ก็หวังว่าจริงๆแล้ว ณ ตอนนี้ น้องเบิร์ดของรู้สึกดีขึ้นมาก
และเข้าใจในหลายๆเรื่องที่เมื่อไม่กี่วันก่อนเคยไม่เข้าใจเรียบร้อยแล้วนะคะ
เช่น เรื่องทั้งหมดที่อยู่ในกระทู้นี้ เป็นต้นนะคะ

โอ่... นี่แหละ... ความรู้สึกที่ว่า "กรูไม่น่าศึกษาธรรม ปฏิบัติธรรมเลย" มันแทรกเข้ามา
พี่มั่นใจเลยว่า คนที่คิดแบบนี้ เป็นเพราฟังธรรมที่ไม่ตรงกับระดับของตัวเอง
เพราะพี่แน่ใจว่า ถ้าน้องรู้จักธรรมะผ่านพื้นฐานแล้วจริงๆ
น้องไม่มีทางคิดแบบนี้

บางครั้งเคยคิดว่า ถ้าเอาดีไม่ได้ ก็ให้ชั่วไปเลยจะดีกว่าไหม ไม่เอาแล้วธัมม๊งธัมมะ อ่อนแอขากถุยจริง ๆ
ถ้าน้องอยากสมเพชตัวเองกว่านี้ก็เอาเลยค่ะ
และพี่บอกเลยนะคะ ว่าคนทั่วโลกเขาจะแห่กันมาช่วยรุมสมเพชน้องกันให้อีกด้วยถ้าน้องจะคิดจะทำแบบนั้น
พี่ก็ปุถุชนอ่ะนะ ก็บอกตรงๆว่าแค่อ่านบรรทัดนี้ของน้อง แว่ปแรกยังรู้สึกเลยว่า
ถ้าเราไม่ได้รู้จักกันผ่านแฟนเพจและเว็บไซด์ของพี่ พี่ไม่คิดจะคุยกับน้องจริงๆค่ะ
ไม่ใช่ว่าพี่ใจร้ายนะ แต่พี่มีหน้าที่ต้องช่วยเหลือผู้อื่นอีกมาก
พี่จึงอยากเลือกเอาเวลาไปคุยกับคนที่เขาต้องการความช่วยเหลือจากพี่
และมีแนวโน้มว่าจะไม่เป็นคนพร้อมทำร้ายสังคมเสมอไม่ว่าจะทางตรงหรือทางอ้อมมากกว่าก็เท่านั้น
แต่ไหนๆเราก็รู้จักกันในพื้นที่ของพี่แล้ว พี่ก็หายใจลึกๆและพิจารณาใหม่
และก็อยากจะบอกน้องเบิร์ดว่า ถึงตอนนี้พี่คงไม่ต้องอธิบายเพื่อทำการแก้ไขความคิดนี้ของน้องแล้ว
เพราะตอนนี้น้องน่าจะคิดได้แล้ว เห็นจากกระตั้งกระทู้ใหม่ และการตอบคำถามทั้งของพี่ใน FB และของสมาชิกอีกท่าน
ก็รู้สึกว่า น้องเบิร์ดไม่น่าจะกลับไปคิดอะไรที่จะนำพาตัวเองไปสู่อบายภูมิในภายภาคหน้าอีกแล้วมั๊ง

คำแนะนำตอนนี้ก็คือ ลองเลือกศึกษาธรรมะที่ตรงกับระดับของตัวเองนะคะ
ถ้าเลือกไม่ถูก ก็แนะนำให้เลือกแบบที่อ่านง่ายๆ ฟังง่ายๆก่อน
แล้วค่อยๆเพิ่มระดับนะคะ

พี่ตั้งใจตอบคำถามของน้องเบิร์ดมาก
ไม่ได้นอนทั้งคืนเลย เพราะเป็นห่วงนะ ไม่อยากไม่ตอบนานกว่านี้
หากมีคำตอบส่วนไหนของพี่ ที่อาจทำให้น้องเบิร์ดรู้สึกจิตตกขึ้นมา
พี่ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ
แต่บอกเลยนะ ว่าพี่ไม่ได้มีความคิดจะทำให้น้องเบิร์ดจิตตกเลย
ตอนนี้จะเช้าแล้ว พี่ไปนอนก่อนนะ คงไม่ได้อ่านทวน หวังว่าคงไม่มีส่วนใดที่พี่ตอบผิดความหมายนะ

ขอให้น้องเบิร์ดโชคดี มีชีวิตที่ดีขึ้นเรือยๆ เจริญขึ้นทั้งทางโลกและทางธรรมนะคะ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2017, 08:34:09 PM โดย ป๊อป ธิลักษ์ PopTiluck.com »

BillyBird

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 07:13:38 AM »

อ่านคร่าว ๆ แล้วครับ... กระทู้นี้ น่าสนใจและเจาะลึกพอสมควร... สะดวกเมื่อไหร่จะมาแสดงความเห็นร่วมกันต่อครับ  :)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 12:17:39 AM »

จ้า  :)

BillyBird

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 11:02:06 AM »

กลับมาอ่านอีกรอบ...
รู้สึกผมจะใช้ถ้อยคำแรงไปหน่อย...(ไม่ตรงคอนเซปต์ "ปิยวาจา"/สัมมาวาจา)

อ่านไปกระดากตัวเองไปครับ...

ตอนนี้เริ่มใหม่ศึกษาใหม่และตั้งใจมากขึ้นครับ...
ผมเขียนใส่กระดาษแล้วแปะไว้ตรงฝาผนังข้างโต๊ะทำงาน ผมเขียนว่า
"ศิลปะแห่งการบริหารใจ" กับ "ระเบียบวินัย"

เอาไว้เตือนตน ให้มีกำลังครับ... มุขนี้ใช้ได้ดี... และมีความคิดอยากจะเขียนอะไรเพิ่มเติมอยู่บ้าง...

ต้องอยู่ในที่แสงสว่าง... เรียนรู้การอยู่กับผู้คนที่หลากหลาย
สูดลมหายใจในที่กว้าง ๆ เปิดแขนอ้ารับสายลม ให้แสงพระอาทิตย์สาดส่องมาเลย...
กล้าหาญ... จริงใจต่อความรู้สึกตน
จะทำอะไร ๆ มีทีท่าอย่างไร ดูความรู้สึกตนก่อน...  ปราณีตแยบคายมากขึ้น...

กิจหน้าที่มีอะไรบ้าง ก็ทำ ทำ ไป... บางทีสาละวนคิดมากไป อาจเป็นเพราะมันมาจากความขี้เกียจ...
คือถ้ามันนั่งคิดแล้วตัน ๆ ไม่ค่อยไหล ก็ทำเลย... สดหน้างาน...

ทำให้มันได้รูปธรรม...

ลอยกระทง

กิจกรรมวันพ่อที่ผ่านมา

บอกตัวเองอย่าคิดมากครับ... ความคิดที่สมควรทำเข้ามา ก็ทำ... มันต้องมีอะไรบ้าง ก็ทำ...
ทำได้เท่าที่ทำได้... เก็บได้เท่าที่เก็บได้...

อย่าให้ความรู้สึกโดดเดี่ยวมาทำให้เราต้องไม่คิดจะทำอะไร อยู่อย่างเป็นผู้รอ  หรือไม่กล้าทำในสิ่งที่ใจรู้สึก
ก็แค่ทำ(ธรรม)...

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 09:48:27 PM »

พี่ดีใจที่น้องเบิร์ดเริ่มพบวิธีในการสร้างแรงบันดาลใจให้กับตัวเองในการทำชีวิตให้เจริญขึ้นเรื่อยๆแล้วนะคะ  :)
หากเมื่อไหร่ที่ต้องเจอกับวันที่หลายปัญหามันถาโถมเข้ามาอีก
อยากให้น้องเบิร์ดคิดถึงหลัก "ไตรลักษณ์" ที่พระพุทธเจ้าสอนไว้เสมอนะคะ
ทุกอย่างที่มันเกิดขึ้น มีตั้งอยู่ แล้วมันก็จะมีดับไป
ไม่ว่าจะอยากหรือไม่อยากให้อะไรยังอยู่กับเรา เราก็รั้งให้อยู่หรือเร่งขับไสให้มันจากไปไม่ได้ดังใจเราง่ายๆ
และไม่ว่าจะมีความสุขดี หรือมีความทุกข์ใด พี่ป๊อปก็อยู่ตรงนี้ พร้อมรับฟัง(อ่าน)เสมอ ในทุกครั้งที่สบโอกาสหาเวลาได้นะคะ
เป็นกำลังใจให้น้องเบิร์ดนะคะ
ขอให้จิตค้นพบธรรมอันประเสิรฐลึกซึ้งขึ้นเรื่อยๆ เจริญขึ้นทั้งทางโลกและทั้งธรรมขึ้นเรื่อยๆนะคะ :)