letmehelpyouthailand

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ข่าว:

ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีกระตุ้นจิตไหมครับ  (อ่าน 4579 ครั้ง)

BillyBird

• เพื่อนใหม่ผู้น่ารัก
  • **
  • ทำดี... สิ่งนี้ที่เป็นศักดิ์ศรี
มีวิธีกระตุ้นจิตไหมครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 10:14:35 AM »

ผมเพิ่งจะไปพบจิตแพทย์ ไม่ได้พบหรอก... พยาบาลบอกว่าต้องนัด ถ้าเป็นผู้ป่วยใหม่จะนัดให้ ผมได้นัดวันพุธที่ ๒ ธ.ค. น่ะครับ...

ถ้าเป็นไปได้ตอนนี้ผมอยากได้ยาที่กินแล้ว กลับมา Full Power ครับ... ขอบคุณครับ  >:(

ป๊อป ธิลักษ์ PopTiluck.com

• ธิลักษ์ ซาชาร์ลส์
  • Administrator
  • คติพจน์ของฉัน: "โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า" Cr. พระพยอม
    • www.PopTiluck.com
Re: มีวิธีกระตุ้นจิตไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 01:43:09 AM »

นับแต่ดิฉันเคยมีชีวิตมา ยอมรับว่าก็ดิฉันเคยเป็นคนไข้ของจิตแพทย์ที่ต้องรับยากลับมารับประทาน
กินยาต่อเนื่องประมาณ 1 หรือ 2 เดือนนี่แหละ
พฤติกรรมเปลี่ยนไป แต่ไม่ได้เปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นค่ะ แต่เป็นทางที่แย่ลง
มองย้อนกลับไปแล้วรู้สึกว่า ตอนที่ยังไม่หาหมอและรับยา ยังดูเหมือนเป็นโรคประสาทน้อยกว่าหลังหาหมอด้วยซ้ำ :P
กล่าวเช่นนี้ ไม่ได้กำลังบอกว่า การพบจิตแพทย์เป็นสิ่งที่ไม่สมควร
เพียงแต่ต้องเลือกรักษากับจิตแพทย์ที่มีจรรยาบรรณในอาชีพตัวเองจริงๆ

เราจะสมควรรับยากลับมารับประทานหรือไม่ ก็อยู่ที่อะไรหลายๆอย่างนะคะ
แต่หากคุณไม่ได้มีอาการป่วยทางจิตในระดับที่ต้องรับประทานยาต่อเนื่องเป็นเวลานาน (เช่นผู้ที่พิการทางสมองบางประเภท)
ดิฉันก็แนะนำว่า อยากให้ลองมองทางเลือกอื่นที่ไม่ต้องรับประทานยาเลยน่าจะดีกว่า
ไม่ได้ต่อต้านการรับประทานยานะคะ แต่แค่ตอบตามประสบการณ์ส่วนตัว 
ที่เจอสิ่งที่ดีกว่ายา และให้พลังชีวิตแบบ Full Power ได้ดีกว่ายาหลายร้อยเท่า
มันไม่ใช่อาหารเสริมด้วยค่ะ แต่มันคือ "การเรียนรู้"
การเรียนรู้ ช่วยให้การพัฒนาในหลายๆด้านของเราดีขึ้นเรื่อยๆ
การเรียนรู้ที่ดิฉันชอบที่สุด และอยากจะแนะนำคุณเบิร์ดด้วยก็คือ การเข้าสัมมนาระดับ world Class
จะคนไทยหรือชาวต่างชาติสอนก็ได้ค่ะ แต่คุณภาพของผู้สอนและหลักสูตรสัมมนาควรจะต้องไม่ธรรมดา
เช่น สัมมนา The Millionaire Mind Intensive ของ T.Have Eker ,
The New You ของ อ.เอ๋ อภัยลักษณ์ ตันตระบัณฑิตย์ ,
Sales Explosion Program ของ Blair Singer ,
หรือหลักสูตรของ anthony robbins ก็น่าสนใจนะ

นอกจากการเรียนรู้ ประเภทการเข้าสัมมนา
การเรียนรู้ด้วยการเลือกดูคลิปที่ดีใน Youtube , การฟัง Audio Book ดีๆ , การอ่านหนังสือดีๆ
ก็เป็นทางเลือกของการเรียนรู้ที่ดีๆมากๆไม่แพ้กัน

แต่ไหนๆก็เห็นว่า คุณเบิร์ดอยากได้ยาที่กินแล้วกลับมา Full Power ได้
งั้นดิฉันขอจัดยาให้คุณหนึ่งตัวดีไหมคะ
แต่ยาตัวนี้ไม่ได้ใช้กินนะคะ แต่ต้องใช้ตาดูหูฟังอย่างตั้งใจ ไม่ใช่แค่ฟังผ่านๆ ถึงจะให้ผลได้ดี
ยาที่ว่านี้ ก็คือ คลิปวิดิโอที่ดิฉันหามาให้นี้ค่ะ
ลองคลิกเข้าไปดูได้นะคะ ลิงค์นี้ค่ะ >> www.ted.com/talks/tony_robbins_asks_why_we_do_what_we_do?language=th
ดิฉันเลือกแบบคำบรรยายใต้ภาพเป็นภาษาไทยไว้ให้แล้ว (คลิกเข้าไปแล้ว ก็อย่าลืมคลิก Play ล่ะ :D)
ขอให้สนุกกับการรับชมนะคะ

หากรับชมคลิปแล้ว รู้สึกมีพลังชีวิตเพิ่มขึ้น และรู้สึกดีขึ้นยังไง
และอยากได้คลิปดีๆใหม่ๆ หรืออยากให้แนะนำหลักสูตรสัมมนาดีๆ หนังสือดีๆ ไปเสพแทนการรับประทานยา
ก็แจ้งขอมาได้นะคะ มีรอแนะนำเพียบเลยค่ะ  :)

แต่อย่างไรวันพุธที่ 2 ธ.ค.นี้ ก็ขอให้ได้พบแพทย์ที่ดี แนะนำแต่สิ่งดีๆและถูกต้องเหมาะสมกับการมีชีวิตที่ดีขึ้นเรื่อยๆของคุณนะคะ
โชคดีค่ะ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2017, 12:21:14 PM โดย ป๊อป ธิลักษ์ PopTiluck.com »

BillyBird

• **
  • ทำดี... สิ่งนี้ที่เป็นศักดิ์ศรี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 01:10:55 PM »

ผมดูแล้วครับ ดูไป๒ รอบ บอกตรง ๆ ว่ายังไม่ค่อยรู้เรื่องครับ คือไวมากครับ อีกอย่างสมองผมมันคงเสื่อมสภาพไปพอสมควร

วิทยากรตัวใหญ่กำยำดีครับ... เขาคงเหนื่อยอยู่เหมือนกันตอนพูด
สิ่งที่พอจะสะกิดผมได้คือ ที่เขาพูดประมาณว่า คนที่เข้าโรงพยาบาลบ้าแล้วสุดท้ายกลายเป็นคนที่ช่วยเหลือสังคม ไม่ทราบผมตีความถูกรึเปล่านะ
อีกอันคือ(อันนี้ค่อนข้างชัดเจน) สิ่งที่ชี้วัดการเติบโตคือการให้

ขอบคุณครับ...

• คติพจน์ของฉัน: "โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า" Cr. พระพยอม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 07:29:26 PM »

งั้นลองฟังของคนไทยท่านนี้ดูนะคะ
คุณสมคิด ลวางกูร เมื่อครั้งให้สัมภาษณ์ในรายการ "เจาะใจ" เมื่อหลายปีก่อน
มี 5 ตอนด้วยกันนะคะ ตอนละประมาณ 22 นาที (คลิปที่ 5 มี 2 นาทีกว่าๆ)
1) >> www.youtube.com/watch?v=ryzpyf7Zjts
2) >> www.youtube.com/watch?v=OdFbUxQfST8
3) >> www.youtube.com/watch?v=K1KXtluL2W4
4) >> www.youtube.com/watch?v=UNN8sW8DzBg
5) >> www.youtube.com/watch?v=asXqkDs-6Cw

คุณสมคิด ลวางกูร เกิดมาในฐานะยากจนสุดๆ
เป็นเด็กวัดตั้งแต่จำความได้ กำพร้าพ่อ
มีชีวิตที่ยากจนมาก มากถึงขนาดที่ครั้งหนึ่งในชีวิต ในช่วงที่แย่ที่สุด เขาเคยเห็นสุนัขคาบไก่มาจากไหนไม่ทราบ
แต่เขาไปวิ่งไล่สุนัข เพื่อแย่งไก่จากที่สุนัขคาบอยู่กับปากมากินมาแล้ว
แต่ด้วยความที่ไม่ยอมแพ้ต่อโชคชะตา
เขาตั้งใจทำชีวิตให้ค่อยๆดีขึ้น จนกระทั่งเป็นผู้บริหารสายการบินระดับโลกมาแล้ว
เป็นผู้ผลิตรายการโทรทัศน์ เป็ผู้วิเคราะห์ข่าว­ เป็นนักเขียน
และปัจจุบันเป็นนักธุรกิจผู้ประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ­่
และนักพูดสร้างแรงบันดาลใจระดับชาติเลยทีเดียว

อยากให้คุณลองดูทั้ง 5 คลิปนี้นะคะ คงไม่เสียเวลาคุณเกินไป
และหวังว่าคุณจะได้รับแรงบันดาลใจและไอเดียดีๆในการพัฒนาชีวิตของคุณต่อไปให้ดีขึ้นเรื่อยๆนะคะ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2017, 07:58:14 PM โดย ป๊อป ธิลักษ์ PopTiluck.com »

BillyBird

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 07:31:44 PM »

เดี๋ยวผมจะลองตั้งใจดูครับ... -/\- ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 08:54:30 PM »

ยินดีค่ะ :)

BillyBird

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 02:45:24 PM »

"การออกกำลังกายที่ดีที่สุด คือ การก้มลง ช่วยคนที่ล้ม ให้ลุกขึ้นยืน นี่คือเป้าหมายที่ผมจะทำต่อไป..."  สมคิด ลวางกูร

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 01:24:35 AM »

:)